Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 40

Dẫn V lít khí SO2 (đktc) vào 100 ml dung dịch Ba(OH)2 0,5 M thu được dung dịch A chỉ chứa một chất tan duy nhất và không có khí thoát ra. Thêm tiếp NaOH dư vào dung dịch A thu được m gam kết tủa. Tìm giá trị của V và m.

A. V = 2,24 lít và m = 21,7 gam.

B. V = 2,24 lít và m = 10,85 gam

Đáp án chính xác ✅

C. V = 1,12 lít và m = 21,7 gam.

D. V = 1,12 lít và m = 10,85 gam.

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

 100 ml = 0,1 (lít)

nBa(OH)2 = 0,1×0,5 = 0,05 (mol)

           2SO2 + Ba(OH)2 → Ba(HSO3)2

(mol)  0,1    ← 0,05           → 0,05

→ VSO2(đktc) = nSO2 × 22,4 = 0,1.22,4 = 2,24 lít

          Ba(HSO3)2 + 2NaOH → BaSO3 + Na2SO3 + 2H2O

(mol)   0,1                              → 0,1

→ m↓ = mBaSO3 = nBaSO3 × MBaSO3 = 0,05.217 = 10,85 (gam)

Đáp án cần chọn là: B

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Cho FeS tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, thu được khí A; nếu dùng dung dịch H2SO4 đặc, nóng thì thu được khí B. Dẫn khí B vào dung dịch A thu được rắn C. Các chất A, B, C lần lượt là:

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 2: Trắc nghiệm

Nhúng thanh sắt dư vào 200 ml dung dịch chứa HCl 0,2M và mol H2SO4 0,1M đến khi phản ứng hoàn toàn thu được V lít khí. Giá trị của V là

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 3: Trắc nghiệm

Cho các chất rắn sau: Cr2O3, Fe(NO3)2, Al(OH)3, Mg. Số chất tan được trong dung dịch HCl loãng nguội (dư) là

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 4: Trắc nghiệm

Nung m gam hỗn hợp KClO3 một thời gian thu được hỗn hợp chất rắn trong đó phần trăm khối lượng của oxi là 9,6%, của KCl là 74,5%. Phần trăm KClO3 bị phân hủy là:

Xem lời giải » 3 năm trước 48
Câu 5: Trắc nghiệm

Đơn chất vừa có tính oxi hóa vừa có tính khử là

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 6: Trắc nghiệm

Tính oxi hóa của lưu huỳnh thể hiện qua phản ứng nào sau đây

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 7: Trắc nghiệm

Cho phương trình phản ứng: 

SO2 + KMnO4 + H2O → K2SO4 + MnSO4 + H2SO4

Sau khi cân bằng với hệ số là các giá trị tối giản, hệ số của chất oxi hoá và chất khử là

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 8: Trắc nghiệm

Tính oxi hóa của lưu huỳnh thể hiện qua phản ứng nào sau đây

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 9: Trắc nghiệm

Nước Gia-ven và clorua vôi thường được dùng để

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 10: Trắc nghiệm

Đốt cháy đơn chất X trong oxi thu được khí Y. Mặt khác, X phản ứng với H2 (khi đun nóng) thu được khí Z. Trộn hai khí Y và Z thu được chất rắn màu vàng. Đơn chất X là:

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 11: Trắc nghiệm

Sục Cl2 vào nước, thu được nước clo màu vàng nhạt. Trong nước clo có chứa các chất là

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 12: Trắc nghiệm

Vị trí của nguyên tố oxi trong bảng tuần hoàn hóa học là

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 13: Trắc nghiệm

Chất nào có tính khử mạnh nhất ?

Xem lời giải » 3 năm trước 45
Câu 14: Trắc nghiệm

Hấp thụ hoàn toàn 6,4 gam SO2 vào dung dịch NaOH 1M, sau phản ứng thu được 11,5 gam muối. Thể tích dung dịch NaOH cần là

Xem lời giải » 3 năm trước 45
Câu 15: Trắc nghiệm

Chất có khả năng ăn mòn thủy tinh SiO2 là

Xem lời giải » 3 năm trước 45

📝 Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »