Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Đặt nMg = x mol; nFe = y mol
Mg + H2SO4 loãng → MgSO4 + H2
Fe + H2SO4 loãng → FeSO4 + H2
Ta có hệ phương trình: mhỗn hợp = 24x + 56y = 8 gam và nH2 = x + y = 0,2 mol
Giải hệ trên ta có x = 0,1 và y = 0,1
Vậy mMgSO4 = 0,1.120 = 12,0 gam
Đáp án C
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Phản ứng giữa cặp chất nào sau đây không xảy ra trong dung dịch?
Có 3 bình, mỗi bình đựng một dung dịch sau: HCl, H2SO3, H2SO4. Nếu chỉ dùng thêm một thuốc thử thì có thể chọn chất nào sau đây để phân biệt các dung dịch trên?
Cho 0,2 mol SO2 tác dụng với 0,3 mol NaOH. Sau phản ứng thu được m gam muối. Giá trị m là
Số oxi hoá của lưu huỳnh trong một loại hợp chất oleum H2S2O7 là
Để loại bỏ khí H2S ra khỏi hỗn hợp H2S và HCl, người ta dẫn hỗn hợp qua dung dịch A lấy dư. Dung dịch đó là:
Nhóm gồm tất cả các kim loại tan trong axit sunfuric đặc nóng nhưng không tan trong axit sunfuric loãng là
Cho sơ đồ phản ứng: X + Br2 + H2O → H2SO4 +..... X là:
Khi cho SO2 sục qua dung dịch X từ từ đến dư thấy xuất hiện kết tủa màu trắng sau đó kết tủa tan. X là dung dịch nào trong các dung dịch sau?
Dãy kim loại nào sau đây phản ứng được với H2SO4 đặc, nguội?
Trong phương trình hóa học sau: Cl2 + H2O \( \rightleftarrows \) HCl + HClO nguyên tử clo trong phân tử Cl2 đóng vai trò là
Trong phương trình hóa học sau: Cl2 + H2O \( \rightleftarrows \) HCl + HClO nguyên tử clo trong phân tử Cl2 đóng vai trò là
Cho 22,4 gam kim loại A hóa trị II (duy nhất) tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu được 7,84 lít khí SO2 (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Kim loại A là: