Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 43

Hòa tan V lít khí SO2 (đktc) vào 100 ml dung dịch NaOH 1,2M thì thu được 10,02 gam hỗn hợp hai muối. Tìm giá trị của V

A. 2,016 lít.

Đáp án chính xác ✅

B. 1,344 lít.

C. 0,672 lít.

D. 2,24 lít.

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

nNaOH = 0,1.1,2 = 0,12 (mol)

Đặt số mol của NaHSO3 và Na2SO3 lần lượt là x và y

Ta có hệ phương trình: 

\(\left\{ \begin{array}{l}
BTNTNa:x + 2y = 0,12\\
mmuoi = 104x + 126y = 10,02
\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}
x = 0,06\\
y = 0,03
\end{array} \right.\)

BTNT S: \({n_{S{O_2}}} = n{{\mkern 1mu} _{NaHS{O_3}}} + {\mkern 1mu} n{{\mkern 1mu} _{N{a_2}S{O_3}}} = 0,06 + 0,03 = 0,09(mol)\)

→ VSO2(đktc) = 0,09×22,4 = 2,016 (l)

Đáp án cần chọn là: A

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Thuốc thử nào dưới đây phân biệt được khí O2 với khí O3 bằng phương pháp hóa học?

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 2: Trắc nghiệm

Tính chất nào dưới đây là tính chất đặc trưng của khí hiđro sunfua ?

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 3: Trắc nghiệm

Liên kết trong phân tử X2 (X: F, Cl, Br, I) là

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 4: Trắc nghiệm

Oxi tác dụng với tất cả các chất trong nhóm nào dưới đây ?

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 5: Trắc nghiệm

Trong những câu sau, câu nào sai khi nói về tính chất hóa học của ozon?

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 6: Trắc nghiệm

Tiến hành các thí nghiệm sau

(1) O3 tác dụng với dung dịch KI.                        

(2) axit HF tác dụng với SiO­.

(3) khí SO2­ tác dụng với nước Cl­2.

(4) KClO3 đun nóng, xúc tác MnO2.

(5) Cho H2S tác dụng với SO2.

Số thí nghiệm tạo ra đơn chất là:

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 7: Trắc nghiệm

Chọn khẳng định không đúng:

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 8: Trắc nghiệm

Cho các cân bằng hóa học:

N2 (k) + 3H2 (k) ⇆ 2NH3 (k)     (1)

H2 (k) + I2 (k)  ⇆2HI (k)             (2)

2SO2 (k) + O2 (k)  ⇆ 2SO3 (k)    (3)

2NO2 (k) ⇆N2O4 (k)                (4)

Khi thay đổi áp suất những cân bằng hóa học nào bị chuyển dịch?

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 9: Trắc nghiệm

Tính lượng FeS2 cần dùng để điều chế một lượng SO3 đủ để hòa tan vào 100 gam H2SO4 91% thành oleum A có phần trăm khối lượng SO3 trong A là 12,5%. Giả thiết các phản ứng hoàn toàn

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 10: Trắc nghiệm

Hoà tan hoàn toàn 16 gam hỗn hợp Mg và Fe bằng lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 loãng 20% (vừa đủ). Sau phản ứng thấy khối lượng dung dịch tăng thêm 15,2 gam. Nồng độ % của MgSO4 có trong dung dịch sau phản ứng là

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 11: Trắc nghiệm

Hòa tan 11,2 lít khí HCl (đktc) vào m gam dung dịch HCl 16%, thu được dung dịch HCl 20%. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 12: Trắc nghiệm

Có thể dùng H2SO4 đặc để làm khô tất cả các khí trong dãy nào?

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 13: Trắc nghiệm

Dung dịch axit nào sau đây không thể chứa trong bình thủy tinh ?

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 14: Trắc nghiệm

Cho 5 gam kẽm viên vào cốc đựng 50 ml dung dịch H2SO4 4M ở nhiệt độ thường (25oC). Trường hợp nào tốc độ phản ứng không đổi ?

Xem lời giải » 3 năm trước 44
Câu 15: Trắc nghiệm

Chất được dùng để làm khô khí clo ẩm là

Xem lời giải » 3 năm trước 43

📝 Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »