Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
nNaOH = 0,2 * 1,25 = 0,25 (mol)
Mặt khác sau phản ứng sinh ra hỗn hợp muối
→ 2 muối đó là NaHS và Na2S
Gọi nNaHSO3 và nNa2SO3 lần lượt là x, y (mol)
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố Na
→ x + 2y = 0,25 (I)
Tổng khối lượng 2 muối là 12,3 gam
→ 56x + 78y = 12,3 (II)
Từ (I) và (II) → x = 0,15; y = 0,05
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố S
→ nH2S = nNaHS + nNa2S = 0,2 (mol)
V H2S = 0,2 * 22,4 = 4,48 lít
Đáp án D
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Hấp thụ hết 3,36 lít khí SO2 vào 200 ml dung dịch NaOH 2M cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được bao nhiêu gam chất rắn khan?
Hiện tượng quan sát được khi sục khí SO2 vào H2S là?
Người ta có thể thu khí oxi bằng cách đẩy nước là vì khí oxi
Cho 4,32 gam Al và 6,4 gam Cu tác dụng hết với dung dịch H2SO4 đặc nóng dư. Sau phản ứng thu được V lít khí SO2 là sản phẩm khử duy nhất. Gía trị của V là?
Phản ứng được dùng để điều chế khí SO2 trong phòng thí nghiệm là?
Cho 2,8 gam Fe tác dụng hết với S, sau phản ứng thu được bao nhiêu gam muối?
Dung dịch nào sau đây được dùng làm thuốc thử để phân biệt được khí O2 và O3 bằng phương pháp hóa học?
Hóa chất dùng để phân biệt dung dịch Na2SO4, NaCl là?
Nguyên liệu dùng để điều chế oxi trong phòng thí nghiệm là?
Chất khí nào sau đây có mùi hắc, tan nhiều trong nước?
Trong tự nhiên có nhiều nguồn chất hữu cơ sau khi bị thối rữa sinh H2S nhưng trong không khí lượng H2S rất ít. Nguyên nhân của sự việc này là do H2S
Để pha loãng H2SO4 đặc, người ta dùng cách nào sau đây?