Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 38

Đốt cháy hoàn toàn 6,48 gam hỗn hợp chất rắn X gồm: Cu, CuS, FeS, FeS2, FeCu2S2, S thì cần 2,52 lít O2 và thấy thoát ra 1,568 lít SO2. Mặt khác cho 6,48 gam X tác dụng với HNO3 đặc, nóng dư thu được V lít NO2 (là sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch A. Cho dung dịch A tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 dư thu được m gam kết tủa. Biết thể tích các khí đều đo ở đktc. Giá trị của V và m là:

A. 12,316 lít; 24,34g

B. 16,312 lít; 23,34g

C. 13,216 lít; 23,44g    

Đáp án chính xác ✅

D. 13,216 lít; 24,44g

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Quy đổi hỗn hợp X về Fe (a mol), Cu (b mol) và S (c mol)

Bảo toàn nguyên tố S: nS = nSO2 => c = 0,07 mol

mX = 56a + 64b + 0,07.32 = 6,48

Bảo toàn electron: 3.nFe+2.nCu+6.nS=4.nO2=> 3a + 2b + 0,07.4 = 0,1125.4

=> a = 0,03 và b = 0,04

Bảo toàn electron: 3.nFe+2.nCu+6.nS=nNO2

=> nNO2 = 3a + 2b + 0,07.6 = 0,59 mol => V = 13,216 lít

mkết tủa = 107a + 98b + 233.0,07 = 23,44

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Thuốc thử nào dưới đây phân biệt được khí O2 với khí O3 bằng phương pháp hóa học?

Xem lời giải » 3 năm trước 68
Câu 2: Trắc nghiệm

Trong những câu sau, câu nào sai khi nói về tính chất hóa học của ozon?

Xem lời giải » 3 năm trước 61
Câu 3: Trắc nghiệm

Tính chất nào dưới đây là tính chất đặc trưng của khí hiđro sunfua ?

Xem lời giải » 3 năm trước 60
Câu 4: Trắc nghiệm

Liên kết trong phân tử X2 (X: F, Cl, Br, I) là

Xem lời giải » 3 năm trước 59
Câu 5: Trắc nghiệm

Oxi tác dụng với tất cả các chất trong nhóm nào dưới đây ?

Xem lời giải » 3 năm trước 59
Câu 6: Trắc nghiệm

Cho 5 gam kẽm viên vào cốc đựng 50 ml dung dịch H2SO4 4M ở nhiệt độ thường (25oC). Trường hợp nào tốc độ phản ứng không đổi ?

Xem lời giải » 3 năm trước 58
Câu 7: Trắc nghiệm

Clorua vôi có công thức là:

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 8: Trắc nghiệm

Hòa tan 11,2 lít khí HCl (đktc) vào m gam dung dịch HCl 16%, thu được dung dịch HCl 20%. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 9: Trắc nghiệm

Hoà tan hoàn toàn 16 gam hỗn hợp Mg và Fe bằng lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 loãng 20% (vừa đủ). Sau phản ứng thấy khối lượng dung dịch tăng thêm 15,2 gam. Nồng độ % của MgSO4 có trong dung dịch sau phản ứng là

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 10: Trắc nghiệm

Tiến hành các thí nghiệm sau

(1) O3 tác dụng với dung dịch KI.                        

(2) axit HF tác dụng với SiO­.

(3) khí SO2­ tác dụng với nước Cl­2.

(4) KClO3 đun nóng, xúc tác MnO2.

(5) Cho H2S tác dụng với SO2.

Số thí nghiệm tạo ra đơn chất là:

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 11: Trắc nghiệm

Chất nào sau đây là chất lỏng có màu nâu đỏ ?

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 12: Trắc nghiệm

Cho các cân bằng hóa học:

N2 (k) + 3H2 (k) ⇆ 2NH3 (k)     (1)

H2 (k) + I2 (k)  ⇆2HI (k)             (2)

2SO2 (k) + O2 (k)  ⇆ 2SO3 (k)    (3)

2NO2 (k) ⇆N2O4 (k)                (4)

Khi thay đổi áp suất những cân bằng hóa học nào bị chuyển dịch?

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 13: Trắc nghiệm

Số electron lớp ngoài cùng của các nguyên tử nhóm halogen là

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 14: Trắc nghiệm

Tính lượng FeS2 cần dùng để điều chế một lượng SO3 đủ để hòa tan vào 100 gam H2SO4 91% thành oleum A có phần trăm khối lượng SO3 trong A là 12,5%. Giả thiết các phản ứng hoàn toàn

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 15: Trắc nghiệm

Dung dịch axit nào sau đây không thể chứa trong bình thủy tinh ?

Xem lời giải » 3 năm trước 55

📝 Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »