Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 31

Đổ một lượng dung dịch H2SO4 vào cốc đựng dung dịch Na2S2O3 được 40 ml dung dịch X. Nồng độ ban đầu của H2SO4 trong dung dịch X bằng 0,05M. Sau 20 giây quan sát phản ứng, thấy nồng độ H2SO4 chỉ còn 15% so với ban đầu và trong cốc xuất hiện m gam kết tủa vàng. Tốc độ trung bình của phản ứng trong 20 giây quan sát (tính theo H2SO4) và giá trị của m lần lượt là

A. 4,25.10-3mol/(l.s) và 0,0544 g.

B. 2,125.10-3mol/(l.s) và 0,1088 g.

C. 4,25.10-3mol/(l.s) và 0,1088 g.

D. 2,125.10-3mol/(l.s) và 0,0544 g.

Đáp án chính xác ✅

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Sau 20 giây quan sát phản ứng, thấy nồng độ H2SO4 chỉ còn 15% so với ban đầu

⟹ Nồng độ H2SO4 đã phản ứng bằng 100% – 15% = 85% nồng độ ban đầu

⟹ ∆CH2SO4 = CH2SO4(pứ) = 0,05.85% = 0,0425 M.

⟹ nH2SO4 (pứ) = 0,0425.0,04 = 1,7.10-3 mol.

Tốc độ trung bình của phản ứng trong khoảng thời gian 20 giây theo H2SO4 là \(\bar v = \frac{{0,0425}}{{20}} = 2,{125.10^{ - 3}}\)

PTHH của phản ứng xảy ra: Na2S2O3 + H2SO4 → S↓ + SO2 + H2O + Na2SO4

⟹ nS ↓ = nH2SO4 pứ = 1,7.10-3 mol

Vậy khối lượng kết tủa vàng là m = mS = 1,7.10-3.32 = 0,0544 g.

Đáp án cần chọn là: D

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Thuốc thử nào dưới đây phân biệt được khí O2 với khí O3 bằng phương pháp hóa học?

Xem lời giải » 3 năm trước 68
Câu 2: Trắc nghiệm

Trong những câu sau, câu nào sai khi nói về tính chất hóa học của ozon?

Xem lời giải » 3 năm trước 61
Câu 3: Trắc nghiệm

Tính chất nào dưới đây là tính chất đặc trưng của khí hiđro sunfua ?

Xem lời giải » 3 năm trước 60
Câu 4: Trắc nghiệm

Liên kết trong phân tử X2 (X: F, Cl, Br, I) là

Xem lời giải » 3 năm trước 59
Câu 5: Trắc nghiệm

Oxi tác dụng với tất cả các chất trong nhóm nào dưới đây ?

Xem lời giải » 3 năm trước 59
Câu 6: Trắc nghiệm

Cho 5 gam kẽm viên vào cốc đựng 50 ml dung dịch H2SO4 4M ở nhiệt độ thường (25oC). Trường hợp nào tốc độ phản ứng không đổi ?

Xem lời giải » 3 năm trước 58
Câu 7: Trắc nghiệm

Clorua vôi có công thức là:

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 8: Trắc nghiệm

Hòa tan 11,2 lít khí HCl (đktc) vào m gam dung dịch HCl 16%, thu được dung dịch HCl 20%. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 9: Trắc nghiệm

Cho các cân bằng hóa học:

N2 (k) + 3H2 (k) ⇆ 2NH3 (k)     (1)

H2 (k) + I2 (k)  ⇆2HI (k)             (2)

2SO2 (k) + O2 (k)  ⇆ 2SO3 (k)    (3)

2NO2 (k) ⇆N2O4 (k)                (4)

Khi thay đổi áp suất những cân bằng hóa học nào bị chuyển dịch?

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 10: Trắc nghiệm

Chất nào sau đây là chất lỏng có màu nâu đỏ ?

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 11: Trắc nghiệm

Tiến hành các thí nghiệm sau

(1) O3 tác dụng với dung dịch KI.                        

(2) axit HF tác dụng với SiO­.

(3) khí SO2­ tác dụng với nước Cl­2.

(4) KClO3 đun nóng, xúc tác MnO2.

(5) Cho H2S tác dụng với SO2.

Số thí nghiệm tạo ra đơn chất là:

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 12: Trắc nghiệm

Dung dịch axit nào sau đây không thể chứa trong bình thủy tinh ?

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 13: Trắc nghiệm

Hoà tan hoàn toàn 16 gam hỗn hợp Mg và Fe bằng lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 loãng 20% (vừa đủ). Sau phản ứng thấy khối lượng dung dịch tăng thêm 15,2 gam. Nồng độ % của MgSO4 có trong dung dịch sau phản ứng là

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 14: Trắc nghiệm

Tính lượng FeS2 cần dùng để điều chế một lượng SO3 đủ để hòa tan vào 100 gam H2SO4 91% thành oleum A có phần trăm khối lượng SO3 trong A là 12,5%. Giả thiết các phản ứng hoàn toàn

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 15: Trắc nghiệm

Số electron lớp ngoài cùng của các nguyên tử nhóm halogen là

Xem lời giải » 3 năm trước 55

📝 Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »