Trong phân tử M2X, tổng số hạt cơ bản là 140 hạt. Trong đó, số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 44 hạt. Số khối của M lớn hơn số khối của X là 23. Tổng số p, n, e trong nguyên tử M nhiều hơn trong nguyên tử X là 34 hạt. Công thức của M2X là
A. K2O.
B. Na2O.
C. Li2O.
D. Kết quả khác
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Giả sử M có số p = số e = Z và số n = N
X có số p = số e = Z' và số n = N'
- Trong phân tử M2X, tổng số hạt cơ bản là 140 hạt
⟹ 2.(2Z + N) + (2Z' + N') = 140 (1)
- Trong M2X, số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 44 hạt
⟹ (2.2Z + 2Z') - (2N + N') = 44 (2)
- Số khối của M lớn hơn số khối của X là 23
⟹ (Z + N) - (Z' + N') = 23 (3)
- Tổng số p, n, e trong nguyên tử M nhiều hơn trong nguyên tử X là 34 hạt
⟹ (2Z + N) - (2Z' + N') = 34 (4)
Lấy (1) + (2) được: 8Z + 4Z' = 184 (*)
Lấy (4) - (3) được: Z - Z' = 11 (**)
Giải (*) (**) được: Z = 19 (K) và Z' = 8 (O) → Công thức phân tử là K2O
Đáp án A
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cho 3 ion: 11Na+, 12Mg2+ , 9F– . Tìm câu khẳng định sai.
Một nguyên tố X gồm 2 đồng vị X1 và X2 . Đồng vị X1 có tổng số hạt là 18. Đồng vị X2 có tổng số hạt là 20. Biết rằng % đồng vị thứ nhất gấp 3 lần % đồng vị thứ hai. Nguyên tử khối trung bình của X là:
Liên kết ion là liên kết hóa học được hình thành bằng lực hút tĩnh điện giữa
Nguyên tố Canxi có số hiệu nguyên tử là 20. Khi Canxi tham gia phản ứng tạo hợp chất ion. Cấu hình electron của ion Canxi là:
Xác định cấu hình e của M biết M thuộc nhóm B của bảng tuần hoàn. Oxit ứng với hóa trị cao nhất của M là X2O5 và nguyên tử của nguyên tố B có 4 lớp electron.
Biết 1 mol nguyên tử sắt có khối lượng bằng 56g, một nguyên tử sắt có 26 electron. Số hạt electron có trong 5,6g sắt là
Tìm V khí thu được khi cho 6,5g Zn tác dụng với H2SO4 loãng?
Khi tạo thành liên kết ion, nguyên tử nhường electron hóa trị để trở thành:
Cho 3 nguyên tố A, B, C có cấu hình electron lớp ngoài cùng tương ứng là: 3s1; 3s23p1 ; 3s23p5 . Vị trí của A, B, C trong bảng hệ thống tuần hoàn là vị trí nào sau đây:
Hòa tan hoàn toàn 8,4 gam một kim loại M hóa trị II vào dung dịch HCl, sau phản ứng thu được 3,36 lít khí H2 (đkc). Kim loại M là
Hai nguyên tố A và B tạo thành hợp chất A2B. Biết:
Tổng số proton trong hợp chat A2B bằng 46.
Trong hạt nhân của A có n – p = 1, trong hạt nhân của X có n’ = p’.
Trong hợp chất A2B, nguyên tố X chiếm 8/47 khối lượng phân tử.
Số hạt proton trong hạt nhân nguyên tử A, B và liên kết trong hợp chất A2B lần lượt là