Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
nSO2 = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)
nKOH = 0,2 * 0,85 = 0,17 (mol)
T = nKOH/nSO2 = 0,17 : 0,1 = 1,7
=> Phản ứng sinh ra 2 muối: KHSO3 và K2SO3
Gọi nKHSO3 và nK2SO3 lần lượt là x, y mol
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố S
=> nSO2 = nKHSO3 + nK2SO3 = x + y =0,1 (I)
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố K
=> nKOH = nKHSO3 + 2 nK2SO3 = x + 2y = 0,17 (II)
Từ (I) và (II) => x = 0,07 y= 0,03
Vậy m = m KHSO3 + m K2SO3 = 0,07 * 120 + 0,03 * 158 = 13,18 (gam)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Kim loại nào sau đây không tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng
Trong phản ứng tổng hợp amoniac
N2(k) + 3H2(k) ⇔ 2NH3(k) ∆H < 0.
Để tăng hiệu suất phản ứng tổng hợp cần phải
Trong trường hợp chất nào, nguyên tố S không thể hiện tính OXH?
Dung dịch H2S để lâu ngày trong không khí thường có hiện tượng:
Cho FeCO3 tác dụng với H2SO4 đặc nóng, sản phẩm khí thu được gồm có
Dẫn khí A không màu vào dung dịch nước brom có màu vàng thì dung dịch mất màu. A có thể là chất khí nào sau đây?
Dãy chất nào sau đây vừa có tính OXH, vừa có tính khử?
Dãy axit nào sau đây sắp xếp đúng theo thứ tự tính axit giảm dần?
Oxi có thể thu được từ sự nhiệt phân chất nào sau đây?
Trong tự nhiên có nhiều nguồn chất hữu cơ sau khi bị thối rữa sinh ra H2S, nhưng trong không khí, hàm lượng H2S rất ít nguyên nhân của sự việc này là?
Trong công nghiệp sản xuất H2SO4 người ta dùng chất nào sau đây để hấp thụ SO3?
Kim loại nào sau đây khi tác dụng với dung dịch HCl và Clo cho cùng một muối clorua kim loại?
Trong sản xuất H2SO4 trong công nghiệp người ta cho khí SO3 hấp thụ vào