Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 26

Khối lượng riêng của canxi (Ca) kim loại là 1,55 g/cm3. Giả thiết rằng trong tinh thể canxi các nguyên tử là những hình cầu chiếm 74% thể tích tinh thể, phần còn lại là khe rỗng. Bán kính nguyên tử canxi tính theo lý thuyết là:

A. 0,185 nm.

B. 0,196 nm.   

Đáp án chính xác ✅

C. 0,155 nm.  

D. 0,168 nm. 

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

1 mol Ca có khối lượng 40 g 

→ 1 mol Ca có thể tích = 40/1,55 = 25,8(cm3 ) 

V1mol nguyên tử Ca = 25,8.74% = 19,092(cm3

V1 nguyên tử Ca = 19,092/(6.1023) = 3,182.10-23 (cm3

V = 4/3 pi.r3 → r = 19,6.10-9 cm = 0,196 nm 

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Cho 3 ion: 11Na+12Mg2+ , 9F . Tìm câu khẳng định sai.

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 2: Trắc nghiệm

Một nguyên tố X gồm 2 đồng vị X1 và X2 . Đồng vị X1 có tổng số hạt là 18. Đồng vị X2 có tổng số hạt là 20. Biết rằng % đồng vị thứ nhất gấp 3 lần % đồng vị thứ hai. Nguyên tử khối trung bình của X là:

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 3: Trắc nghiệm

Nguyên tố Canxi có số hiệu nguyên tử là 20. Khi Canxi tham gia phản ứng tạo hợp chất ion. Cấu hình electron của ion Canxi là:

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 4: Trắc nghiệm

Nhận định nào sau đây là chưa chính xác:

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 5: Trắc nghiệm

Liên kết ion là liên kết hóa học được hình thành bằng lực hút tĩnh điện giữa

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 6: Trắc nghiệm

Xác định Z của X biết cấu hình e là 1s22s22p3

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 7: Trắc nghiệm

Biết 1 mol nguyên tử sắt có khối lượng bằng 56g, một nguyên tử sắt có 26 electron. Số hạt electron có trong 5,6g sắt là

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 8: Trắc nghiệm

Xác định cấu hình e của M biết M thuộc nhóm B của bảng tuần hoàn. Oxit ứng với hóa trị cao nhất của M là X2Ovà nguyên tử của nguyên tố B có 4 lớp electron. 

Xem lời giải » 3 năm trước 48
Câu 9: Trắc nghiệm

Tìm V khí thu được khi cho 6,5g Zn tác dụng với H2SO4 loãng?

Xem lời giải » 3 năm trước 48
Câu 10: Trắc nghiệm

Khi tạo thành liên kết ion, nguyên tử nhường electron hóa trị để trở thành: 

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 11: Trắc nghiệm

Hòa tan hoàn toàn 8,4 gam một kim loại M hóa trị II vào dung dịch HCl, sau phản ứng thu được 3,36 lít khí H2 (đkc). Kim loại M là

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 12: Trắc nghiệm

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 13: Trắc nghiệm

Cho 3 nguyên tố A, B, C có cấu hình electron lớp ngoài cùng tương ứng là: 3s1; 3s23p1 ; 3s23p5 . Vị trí của A, B, C trong bảng hệ thống tuần hoàn là vị trí nào sau đây:

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 14: Trắc nghiệm

Các nguyên tố của nhóm IIA trong bảng tuần hoàn có đặc điểm chung nào về cấu hình electron nguyên tử, mà quyết định tính chất hóa học của nhóm? 

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 15: Trắc nghiệm

Khi điện phân nước, người ta xác định được là ứng với 1 gam hiđro sẽ thu được 8 gam oxi. Hỏi một nguyên tử oxi có khối lượng gấp bao nhiêu lần một nguyên tử hiđro ? 

Xem lời giải » 3 năm trước 46

📝 Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »