Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
2FeS2 + 11/2 O2 → Fe2O3 + 4SO2 (I)
nSO2 = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)
Từ (I) => nFeS2 = ½ nSO2 = 0,05 (mol)
=> mFeS2 = 0,05 * (56 + 32 * 2) = 6 (gam)
Đáp án D
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cặp kim loại nào sau đây thụ động với H2SO4 đặc nguội?
Các chất đốt như than, củi... có kích thước nhỏ hơn sẽ cháy nhanh hơn. yếu tố ảnh hưởng đến tốc độ phản ứng trên là?
Oxi có thể thu được từ sự nhiệt phân chất nào sau đây?
Nguyên liệu dùng để điều chế oxi trong phòng thí nghiệm là?
Hiện tượng quan sát được khi sục khí SO2 vào H2S là?
Oxi (Z =8) thuộc nhóm nào trong bảng hệ thống tuần hoàn?
Dung dịch axit nào sau đây không thể chứa trong bình thủy tinh?
Khi tác dụng với phi kim có hoạt động mạnh hơn, S thể hiện tính chất hóa học nào?
Dung dịch H2SO4 loãng phản ứng được với cả hai chất nào sau đây?