Cho 9,4 gam hỗn hợp FeS và Fe tác dụng hết với dung dịch HCl dư thu được hỗn hợp khí X có tỉ khối so với H2 là 10,6. Dẫn hỗn hợp khí này đi qua dung dịch Pb(NO3)2 dư sinh ra m gam kết tủa đen. Gía trị của m là?
A. 17,925 gam
B. 23,9 gam
C. 10,755 gam
D. 11,95 gam
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Gọi số mol FeS, Fe lần lượt là x, y
Hỗn hợp trên nặng 9,4 gam => 88x + 56y = 9,4 (I)
Ta có phương trình
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S (1)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (2)
Tỉ khối của hỗn hợp khí bằng 10,6
=> Khối lượng mol trung bình của hỗn hợp khí là:
10,6 * M H2 = 10,6 * 2 = 21,2 (g/mol)
Từ (1) H2S = FeS = x (mol)
Từ (2) nH2 = nFe = y (mol)
=> (34x + 2y) : (x + y) = 21,2 (II)
Từ (I) và (II) => x= 0,075 y= 0,05
Ta có phương trình
H2S + Pb(NO3)2 → PbS + 2HNO3
=> nPbS = nH2S = 0,075 (mol)
=> mPbS = 0,075 * 239 = 17,925 (gam)
Đáp án A
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Đổ dung dịch chứa 1 gam HBr vào dung dịch chứa 1 gam NaOH. nhúng giấy quì tím vào thì khiến quì tím chuyển sang màu?
Dẫn khí Clo qua dung dịch NaOH ở nhiệt độ phòng thì muối thu được là?
Cho các dung dịch: H2SO4, NaOH, NaCl, BaCl2, Na2SO4 được đựng trong các lọ riêng biệt không có nhãn. Chỉ dùng quỳ tím có thể nhận biết được tối đa bao nhiêu chất?
Cho cân bằng trong bình kin sau:
\(2N{O_{2\left( k \right)}} \mathbin{\lower.3ex\hbox{\(\buildrel\textstyle\rightarrow\over {\smash{\leftarrow}\vphantom{_{\vbox to.5ex{\vss}}}}\)}} {N_2}{O_{4\left( k \right)}}\)
(màu nâu đỏ) (không màu)
Biết rằng khi tăng nhiệt độ của bình thì màu nâu đỏ nhạt dần. Phản ứng nghịch có
Cặp thuốc thử dùng để phân biệt 3 dung dịch không màu sau: NaCl, Na2SO4, H2SO4 là?
Cho các phản ứng hóa học sau:
\(\eqalign{ & \left( a \right)S + {O_2} \to S{O_2} \cr & \left( b \right)S + 3{F_2} \to S{F_6} \cr & \left( c \right)S + Hg \to HgS. \cr & \left( d \right)S + 6HN{O_{3\left( d \right)}} \to {H_2}S{O_4} + 6N{O_2} + 2{H_2}O \cr} \)
Số phản ứng trong đó S thể hiện tính khử là
Có 3 bình đựng 3 chất khí riêng biệt : O2, O3, H2S lần lượt cho từng chất này qua dung dịch KI có pha thêm hồ tinh bột, chất khí làm dung dịch chuyển màu xanh là?
Nguyên tố X thuộc nhóm VIIA trong bảng tuần hoàn. Trong hợp chất khí của X với hidro (hợp chất Y) thì X chiếm 97,26% về khối lượng. X là
Dung dịch H2S để lâu ngày trong không khí thường có hiện tượng:
Dãy axit nào sau đây sắp xếp đúng theo thứ tự tính axit giảm dần?
Kim loại nào sau đây khi tác dụng với dung dịch HCl và Clo cho cùng một muối clorua kim loại?