Cho 9,4 gam hỗn hợp FeS và Fe tác dụng hết với dung dịch HCl dư thu được hỗn hợp khí X có tỉ khối so với H2 là 10,6. Dẫn hỗn hợp khí này đi qua dung dịch Pb(NO3)2 dư sinh ra m gam kết tủa đen. Gía trị của m là?
A. 17,925 gam
B. 23,9 gam
C. 10,755 gam
D. 11,95 gam
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Gọi số mol FeS, Fe lần lượt là x, y
Hỗn hợp trên nặng 9,4 gam => 88x + 56y = 9,4 (I)
Ta có phương trình
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S (1)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (2)
Tỉ khối của hỗn hợp khí bằng 10,6
=> Khối lượng mol trung bình của hỗn hợp khí là:
10,6 * M H2 = 10,6 * 2 = 21,2 (g/mol)
Từ (1) H2S = FeS = x (mol)
Từ (2) nH2 = nFe = y (mol)
=> (34x + 2y) : (x + y) = 21,2 (II)
Từ (I) và (II) => x= 0,075 y= 0,05
Ta có phương trình
H2S + Pb(NO3)2 → PbS + 2HNO3
=> nPbS = nH2S = 0,075 (mol)
=> mPbS = 0,075 * 239 = 17,925 (gam)
Đáp án A
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Kim loại nào sau đây không tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng
Dãy axit nào sau đây sắp xếp đúng theo thứ tự tính axit giảm dần?
Dung dịch H2S để lâu ngày trong không khí thường có hiện tượng:
Trong phản ứng tổng hợp amoniac
N2(k) + 3H2(k) ⇔ 2NH3(k) ∆H < 0.
Để tăng hiệu suất phản ứng tổng hợp cần phải
Cho FeCO3 tác dụng với H2SO4 đặc nóng, sản phẩm khí thu được gồm có
Dẫn khí A không màu vào dung dịch nước brom có màu vàng thì dung dịch mất màu. A có thể là chất khí nào sau đây?
Dẫn khí Clo qua dung dịch NaOH ở nhiệt độ phòng thì muối thu được là?
Kim loại nào sau đây khi tác dụng với dung dịch HCl và Clo cho cùng một muối clorua kim loại?
Dùng phương pháp nào để thu được khí SO2 khi điều chế
Oxi có thể thu được từ sự nhiệt phân chất nào sau đây?
Dãy chất nào sau đây vừa có tính OXH, vừa có tính khử?
Trong tự nhiên có nhiều nguồn chất hữu cơ sau khi bị thối rữa sinh ra H2S, nhưng trong không khí, hàm lượng H2S rất ít nguyên nhân của sự việc này là?
Trong trường hợp chất nào, nguyên tố S không thể hiện tính OXH?
Nguyên tố lưu huỳnh có Z = 16. Công thức oxi cao nhất của S là?