Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
TH1: NaX là NaF → Kết tủa chỉ gồm AgCl (Vì AgF tan trong dung dịch → NaF không phản ứng với AgNO3) → Hỗn hợp muối gồm NaF và NaCl
NaCl + AgNO3 → AgCl + NaNO3
nNaCl = nAgCl = 28,67: 143,5 = 0,2 mol
→ mNaF = 15,92 – mNaCl = 15,92 – 58,5.0,2 = 4,22g > 0 →Thỏa mãn đề bài
TH2 : Không có NaF trong hỗn hợp
- Đặt công thức muối halogen trung bình là NaM
NaM + AgNO3 → AgM + NaNO3
15,92/(23+M) 28,67 : (108 + M)
→15,92(108 + M) = 28,67(23 + M) → M = 83,13g
→ 2 halogen là Br(80) và I(127) → 2 muối là NaBr và NaI (*)
Vậy công thức 2 muối là (NaF và NaCl) hoặc (NaBr và NaI)
Đáp án C
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Đun nóng Al với bao nhiêu lít khí Cl2 ở điều kiện tiêu chuẩn để tạo thành 26,7 gam muối?
Cho 8,1 gam Al tác dụng hết với khí Cl2 dư thì ta sẽ thu được mấy gam muối?
Tính CM NaOH biết cho 2,24 lít khí Cl2 (đktc) vào 200 ml dung dịch NaOH (ở nhiệt độ thường). Sau phản ứng, nồng độ NaOH còn lại là 0,5M ?
Lấy 2 lít khí H2 cho tác dụng với 3 lít khí Cl2 với %H = 90%. Thể tích hỗn hợp thu được đo trong cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất là gì?
Dãy tác dụng với dung dịch HCl lần lượt là những chất nào?
Hòa tan hoàn toàn 20,6 gam hỗn hợp gồm Na2CO3 và CaCO3 bằng dung dịch HCl dư, thu được V lít CO2 (đktc) và dung dịch chứa 22,8 gam hỗn hợp muối. Giá trị của V là
Phát biểu đúng khi biết 2 phương trình:
(1) 2FeBr2 + Br2 → 2FeBr3
(2) 2NaBr + Cl2 → 2NaCl + Br2
Phản ứng dùng điều chế clo ở phòng thí nghiệm là phản ứng nào trong 4 phản ứng A, B, C và D?
Trong một loại nước clo ở 25℃, người ta xác định được nồng độ của clo là 0,06M, còn nồng độ của HCl và HClO đều là 0,03M. Thể tích khí clo (đktc) cần dùng để điều chế 5 lít nước clo trên là
Cho 1,03 gam muối natri halogenua (X) tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thì thu được một kết tủa, kết tủa nà sau khi phân hủy hoàn toàn cho 1,08 gam bạc. Công thức của muối X là
Cho x mol CuFeS2 bằng HNO3 đặc, nóng (dư) sinh ra y mol NO2. Biểu thức giữa x và y là gì?
Cho 23,7 gam KMnO4 phản ứng hết với HCl đặc (dư), thu được bao nhiêu lít khí Cl2 (đktc) với %H = 60%?
Ta cần đốt cháy hoàn toàn bao nhiêu gam Fe trong khí Cl2 dư để thu được 6,5 gam muối?
HX (X là halogen) có thể được điều chế bằng phản ứng hóa học sau:
NaX + H2SO4 đặc → HX + NaHSO4
NaX có thể là chất nào trong số các chất sau đây?