Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
mX + mY = 7,64 + 3,76 – 0,1.40 = 7,4 (gam)
M = 74 => HCOOC2H5 và CH3COOCH3
Gọi x và y là số mol CH3OH (Z) và C2H5OH (T)
→ %mCH3OH = 51%
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Phản ứng nhận biết glucozơ có trong nước tiểu là chất nào?
Cacbohiđrat nào dưới đây không phản ứng thủy phân trong H+ và làm mất màu dung dịch brom?
Lượng ancol etylic thu được từ quá trình điều chế 1 tấn tinh bột chứa 5% tạp chất trơ với %H = 85%?
Chất nhận biết saccarozo, mantozo, etanol và formalin là gì?
Lên men 1 tấn tinh bột chứa 5% tạp chất trơ thành bao nhiêu gam ancol etylic, %H = 85%?
Đun 18 gam glucozo với bao nhiêu gam AgNO3 thì thu được bao nhiêu gam Ag tách ra?
Thuỷ phân 10g lipit cần 1,68 gam KOH. Từ 1 tấn lipit trên có thể điều chế được bao nhiêu tấn xà phòng natri loại 72%.
Axit, ancol cùng số C thì este có nhiệt độ sôi và độ tan trong nước như thế nào?
Màu đặc trưng khi cho lòng trắng trứng với Cu(OH)2 ?
Thủy phân 1 mol peptit mạch hở X được 3 mol Gly và 1 mol Ala. Bao nhiêu liên kết peptit X là gì?
Đun bao nhiêu gam glucozơ với lượng dư AgNO3/NH3 thì được 10,8 gam Ag?
Đun 250 gam glucozơ với AgNO3 /NH3 được 15 gam Ag, Tính CM của glucozơ?
Tính chỉ số xà phòng hóa của chất béo có chỉ số axit là 7 chứa tritearoylglixerol còn lẫn một lượng axit stearic?
Lấy 34,2 gam saccarozơ, mantozơ cho vào AgNO3/NH3 được 0,216 gam Ag, xác định độ tinh khiết của saccarozơ?
Câu nào sau đây không đúng khi thủy phân các lipit?