Một đoạn dây đồng DC dài 20cm, nặng 12g được treo ở hai đầu bằng sợi dây mềm, rất nhẹ, cách điện sao cho đoạn dây DC nằm ngang. Đưa đoạn dây đồng vào trong từ trường đều có cảm ứng từ B=0,2T, hướng thẳng đứng lên trên. Dây treo có thể chịu được lực kéo lớn nhất là 0,075N. Lấy g=10m/s2. Để dây không bị đứt thì dòng điện qua dây DC lớn nhất bằng
A. 1,88A
B. 1,66A
C. 2,36A
D. 2,25A
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Trọng lượng của dây dẫn là:
P=mg=12.10−3.10=0,12(N)
Giả sử dòng điện có chiều từ C đến D, ta có hình vẽ:

Dây dẫn nằm cân bằng.
Để dây không bị đứt: TC≤0,075(N)⇒F≤0,15(N)
Từ hình vẽ ta thấy:
F=√F′/2−P/2⇒F≤√0,15/2−0,12/2⇒F≤0,09(N)
Lại có:F=IBlsinα⇒I=F/Blsinα⇒I≤0,09/0,2.0,2.sin900
⇒I≤2,25(A)⇒Imax=2,25(A)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Một đoạn dây dẫn dài 1,5m mang dòng điện 10A, đặt vuông góc trong một từ trường đều có độ lớn cảm ứng từ 1,2T. Nó chịu một lực từ tác dụng là
Trong các hình vẽ sau, hình vẽ nào biểu diễn đúng hướng của đường cảm ứng từ của dòng điện trong dây dẫn thẳng dài vuông góc với mặt phẳng hình vẽ:
Khi tăng đồng thời độ lớn của hai điện tích điểm và khoảng cách giữa chúng lên bốn lần thì lực tương tác giữa chúng?
Một khung dây dẫn hình vuông cạnh 20cm nằm trong từ trường đều độ lớn B=1,2T sao cho các đường sức vuông góc với mặt khung dây. Từ thông qua khung dây đó là
Lực tương tác giữa hai điện tích \({q_1} = {q_2} = - {6.10^{ - 9}}\;C\) khi đặt cách nhau 10cm trong không khí là
Công thức tính lực Lorenxơ tác dụng lên một điện tích chuyển động vào điện trường E theo phương vuông góc với vectơ cảm ứng từ
Cho dây dẫn thẳng dài mang dòng điện. Khi điểm ta xét gần dây hơn 2 lần và cường độ dòng điện tăng 2 lần thì độ lớn cảm ứng từ
Một điện tích chuyển động tròn đều dưới tác dụng của lực Lo-ren-xơ, khi vận tốc của điện tích và độ lớn cảm ứng từ cùng tăng 2 lần thì bán kính quỹ đạo của điện tích
Một ống hình trụ dài 0,5m, đường kính 16cm. Một dây dẫn dài 10m, được quấn quanh ống dây với các vòng khít nhau cách điện với nhau, cho dòng điện chạy qua mỗi vòng là 100A. Cảm ứng từ trong lòng ống dây có độ lớn
Với tia sáng đơn sắc, chiết suất của nước là n1, của thuỷ tinh là n2. Chiết suất tỉ đối giữa hai môi trường khi tia sáng đó truyền từ nước sang thuỷ tinh là:
Công thức tính lực từ tác dụng lên một đoạn dây dẫn chiều dài l mang dòng điện đặt trong từ trường đều là:
Một đoạn dây dẫn dài l=0,5m đặt trong từ trường đều sao cho dây dẫn hợp với vectơ cảm ứng từ B một góc α=450. Biết cảm ứng từ B=2.10−3T và dây dẫn chịu lực từ F=4.10−2N. Cường độ dòng điện trong dây dẫn là
Một dây dẫn uốn thành vòng tròn có bán kính 3,14cm được đặt trong không khí. Cho dòng điện không đổi có cường độ 2A chạy trong vòng dây. Cảm ứng từ do dòng điện gây ra tại tâm vòng dây có độ lớn là