Đề thi giữa HK2 môn Vật Lý 11 năm 2021 - Trường THPT Nguyễn Hiền
-
Hocon247
-
40 câu hỏi
-
60 phút
-
183 lượt thi
-
Dễ
Tham gia [ Hs Hocon247.com ] - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến để được học tập những kiến thức bổ ích từ HocOn247.com
Một vòng dây dẫn tròn có diện tích 0,4m2 đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B=0,6T, vecto cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng vòng dây. Nếu cảm ứng từ tăng đến 1,4T trong thời gian 0,25s thì độ lớn suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây là
Độ lớn suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây là:
ec=∣∣−ΔΦ/Δt∣∣=S.|ΔB|/Δt=0,4.|1,4−0,6|/0,25=1,28(V)
Nếu một vòng dây dẫn quay trong từ trường đều quanh một trục vuông góc với từ trường B, dòng điện cảm ứng
Vòng dây dẫn quay trong từ trường đều quanh một trục vuông góc với từ trường, dòng điện cảm ứng đổi chiều sau nửa vòng quay
Một electron bay vào không gian có từ trường đều có cảm ứng từ B=0,2T với vận tốc ban đầu v0=2.105m/s theo phương song song với véc tơ cảm ứng từ. Lực Lorenxơ tác dụng vào electron có độ lớn là
Lực Lo-ren-xơ tác dụng lên electron là:
fL=|q|vBsinα=∣∣−1,6.10−19∣∣.2.105.0,2.sin00=0(N)
Dòng điện I=1(A) chạy trong dây dẫn thẳng dài. Cảm ứng từ tại điểm M cách dây dẫn 10(cm) có độ lớn là:
Cảm ứng từ tại điểm M là:
B=2.10−7I/r=2.10−7.1/0,1=2.10−6(T)
Năng lượng từ trường của ống dây dẫn có hệ số tự cảm L, mang dòng điện i, được tính bằng công thức
Năng lượng từ trường của ống dây là: W=Li2/2
Độ lớn của lực Lorenxơ được tính theo công thức
Công thức tính độ lớn lực Lo-ren-xơ: f=|q|vBsinα
Phương của lực Lo-ren-xơ:
Lực Lo-re-xơ có phương vuông góc với mặt phẳng hợp bởi vecto vận tốc của hạt và vecto cảm ứng từ
Một hạt tích điện chuyển động trong từ trường đều, mặt phẳng quỹ đạo của hạt vuông góc với đường sức từ. Nếu hạt chuyển động với vận tốc v1=1,8.106m/s thì lực Lorenxơ tác dụng lên hạt có giá trị 2.10−6N, nếu hạt chuyển động với vận tốc v2=9.106m/s thì lực Lorenxơ tác dụng lên hạt có giá trị là
Lực Lo-ren-xơ tác dụng lên điện tích là:
\(\begin{array}{*{20}{l}}
{{f_L} = \left| q \right|vB\sin \alpha = \left| q \right|vB\sin {{90}^0} = \left| q \right|vB \Rightarrow {f_L}\~v}\\
{\frac{{{f_2}}}{{{f_1}}} = \frac{{{v_2}}}{{{v_1}}}}\\
{ \Rightarrow {f_2} = {f_1}.\frac{{{v_2}}}{{{v_1}}} = {{2.10}^{ - 6}}.\frac{{{{9.10}^6}}}{{{{1,8.10}^6}}} = {{1,0.10}^{ - 5}}\left( N \right)}
\end{array}\)
Hai dây dẫn thẳng dài, song song và cách nhau 10cm trong chân không, dòng điện trong hai dây cùng chiều có cường độ I1=2A và I2=5A. Lực từ tác dụng lên 20cm chiều dài của mỗi dây là
Hai dòng điện cùng chiều, lực tương tác giữa hai dây dẫn là lực hút
Lực tương tác giữa hai dây dẫn là:
F=2.10−7.I1I2/d.l=2.10−7.2.5/0,1.0,2=4.10−6(N)
Một khung dây hình vuông cạnh 5cm đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B=4.10−4T, từ thông qua hình vuông đó bằng 10−6Wb. Góc hợp bởi véctơ cảm ứng từ và véc tơ pháp tuyến của hình vuông đó là
Từ thông qua khung dây là:
Φ=BScosα⇒cosα=Φ/BS=ΦB.a2=10−64.10−4.0,052=1⇒α=00
Đáp án nào sau đây là sai. Hệ số tự cảm của ống dây
Công thức tính hệ số tự cảm của ống dây: L=4π.10−7.N2S/l → B sai
Vật liệu nào dưới đây không thể dùng làm nam châm?
Vật liệu không thể dùng làm nam châm là nhôm và hợp chất của nhôm
Một đoạn dây dẫn CD chiều dài l mang dòng điện I chạy qua đặt trong từ trường sao cho CD song song với các đường sức từ. Độ lớn lực từ tác dụng lên dây CD là
Độ lớn lực từ tác dụng lên đoạn dây dẫn mang dòng điện đặt trong từ trường là:
F=BIlsinα=BIlsin00=0
Phát biểu không đúng?Người ta nhận ra từ trường tồn tại xung quanh dây dẫn mang dòng điện vì
Từ trường không tác dụng lực lên điện tích đứng yên
Một ống dây dài 50cm tiết diện ngang là 10cm2 gồm 100 vòng. Hệ số tự cảm của ống dây là
Hệ số tự cảm của ống dây là:
\(\begin{array}{l}
L = 4\pi {.10^{ - 7}}.\frac{{{N^2}S}}{{\rm{l}}}\\
= 4\pi {.10^{ - 7}}.\frac{{{{100}^2}.\left( {{{10.10}^{ - 4}}} \right)}}{{0,5}} \approx {25.10^{ - 6}}{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( H \right) = 25{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( {\mu H} \right)
\end{array}\)
Phát biểu sai về dòng điện trong kim loại là:
Bản chất dòng điện trong kim loại là dòng chuyển dời có hướng của các electron ngược chiều điện trường → C sai
Chọn câu đúng. Chiết suất tỉ đối giữa hai môi trường:
Chiết suất tỉ đối cho biết tia sáng khúc xạ nhiều hay ít khi đi từ môi trường này vào môi trường kia → D đúng
Theo định luật Lenxơ, suất điện động cảm ứng trong một mạch kín xác định theo công thức:
Suất điện động cảm ứng trong mạch được xác định theo công thức: ec=−ΔΦ/Δt
Từ thông qua diện tích S không phụ thuộc yếu tố nào sau đây?
Từ thông qua diện tích S là: Φ=BScosα⇒Φ∼B;S;cosα → từ thông qua diện tích S không phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường
Một đoạn dây dẫn dài 10cm đặt trong từ trường đều và hợp với vectơ cảm ứng từ B một góc 300. Dòng điện chạy qua dây có cường độ 0,75A. Lực từ tác dụng lên đoạn dây đó là 4,5.10−2N. Cảm ứng từ của từ trường đó có độ lớn là
Lực từ tác dụng lên đoạn dây dẫn là:
F=IBlsinα⇒B=F/Ilsinα=4,5.10−2/0,75.0,1.sin300=1,2(T)
Dòng điện có cường độ là I chạy qua một điện trở trong khoảng thời gian là t. Công của dòng điện được tính bằng công thức:
Công thức tính công của dòng điện là: A=I2Rt
Một dòng điện trong ống dây phụ thuộc vào thời gian theo biểu thức I=0,4(5−t); I tính bằng ampe, t tính bằng giây. Ống dây có hệ số tự cảm L=0,005H. Độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là
Ta có:
\(e_c=\dfrac{L\Delta i}{\Delta T}=0,005.0,4=0,002V\)
Một khung dây dẫn phẳng có diện tích 12cm2 đặt trong từ trường đều cảm ứng từ B=5.10−2T, mặt phẳng khung dây hợp với đường cảm ứng từ một góc 300300. Độ lớn từ thông qua khung là
Từ thông qua khung dây là:
Φ=BScosα=5.10−2.(12.10−4).cos600=3.10−5(Wb)
Một dây dẫn thẳng dài có dòng điện I chạy qua. Hai điểm M và N nằm trong cùng một mặt phẳng chứa dây dẫn, đối xứng với nhau qua dây. Gọi BM; BN là cảm ứng từ tại M và N. Kết luận nào sau đây không đúng?
Câu sài là: BM=-BN
Ứng dụng nào không sử dụng đến dòng điện Foucault?
Ứng dụng không liên quan đến dòng Fu-cô là đèn hình TV
Cho dây dẫn thẳng dài l có mang dòng điện. Khi điểm ta xét gần dây hơn 2 lần và cường độ dòng điện tăng 2 lần thì độ lớn B sẽ
Cảm ứng từ do dòng điện chạy trong dây dẫn thẳng gây ra là: I=2.10−7I/r
Khi xét điểm gần dây hơn 2 lần và cường độ dòng điện tăng 2 lần, độ lớn cảm ứng từ là:
I′=2.10−7I′/r′=2.10−7.2I/r/2=4.2.10−7I/r=4I
Một đoạn dây dẫn mang dòng điện đặt trong từ trường đều có các đường sức từ thẳng đứng hướng từ trên xuống như hình vẽ. Lực từ tác dụng lên đoạn dây có chiều

Áp dụng quy tắc bàn tay trái, lực từ tác dụng lên đoạn dây có chiều nằm ngang hướng từ phải sang trái
Từ thông qua một mạch điện kín phụ thuộc vào:
Từ thông qua mạch điện kín phụ thuộc vào hình dạng, kích thước của mạch điện
Một dây dẫn thẳng dài đặt trong không khí có dòng điện cường độ I đi qua. Độ lớn cảm ứng từ B do dòng điện này gây ra tại một điểm cách dây một đoạn r được tính bởi công thức:
Độ lớn cảm ứng từ do dòng điện chạy trong dây dẫn thẳng dài gây ra là: B=2.10−7I/r
Với một tia sáng đơn sắc, chiết suất của nước là n1, của thuỷ tinh là n2. Chiết suất tỉ đối giữa hai môi trường khi tia sáng đó truyền từ nước sang thuỷ tinh là:
Chiết suất tỉ đối giữa hai môi trường là: n21=n2/n1
Công thức tính lực Lorenxơ là:
Lực Lorenxơ tác dụng lên một điện tích chuyển động trong điện trường là: fL=qvB
Dòng dịch chuyển tạo dòng điện trong chất điện phân là dòng có hướng của:
Dòng điện trong chất điện phân là dòng dịch chuyển có hướng của các ion dương theo chiều điện trường và các ion âm ngược chiều điện trường
Khi chiếu chùm tia sáng đỏ hẹp coi như một tia sáng vào mặt bên lăng kính có tiết diện thẳng là tam giác cân ABC có góc chiết quang A=80 theo phương vuông góc với mặt phẳng phân giác của góc chiết quang tại một điểm tới rất gần A, biết chiết suất của lăng kính đối với tia đỏ là nd=1,5. Góc lệch của tia ló so với tia tới là:
Góc lệch của tia ló so với tia tới là:
D=(n−1)A=(1,5−1).80=40
Đơn vị của từ thông qua khung dây dẫn là:
Đơn vị của từ thông là Vêbe (Wb)
Về phản xạ toàn phần, phát biểu nào sau đây là không đúng?
Góc giới hạn phản xạ toàn phần được xác định: sinigh=n2/n1 => sai
Chọn câu đúng. Đường sức từ của dòng điện gây ra bởi:
Cảm ứng từ của dòng điện thẳng là những đường tròn đồng tâm
Cảm ứng từ của dòng điện tròn là đường thẳng đi qua tâm, vuông góc với vòng dây
Cảm ứng từ trong ống dây là những đường thẳng song song cách đều nhau, đi ra từ cực Bắc và đi vào cực Nam của ống dây
Công thức tính năng lượng từ trường của ống dây có dạng là:
Năng lượng từ trường của ống dây có dạng biểu thức là: W=Li2/2
Một tia sáng được chiếu đến lăng kính thì thấy tia ló ra là một tia đơn sắc. Có thể kết luận đây là ánh sáng:
Tia sáng gồm nhiều ánh sáng đơn sắc, khi đi qua lăng kính bị tán sắc thành nhiều ánh sáng đơn sắc
→ Tia ló ra là một tia sáng đơn sắc → tia sáng chiếu tới là ánh sáng đơn sắc
Trên bóng đèn có ghi D(3V−3W). Khi đèn sáng bình thường, điện trở là:
Điện trở của bóng đèn là: R=Udm2/Pdm=32/3=3(W)
Một đoạn dây dẫn dài l=0,5m đặt trong từ trường đều và vuông góc với vectơ cảm ứng từ B. Biết cảm ứng từ B=2.10−3(T) và dây dẫn chịu lực từ F=4.10−2(N) Cường độ dòng điện trong dây dẫn là:
Lực từ tác dụng lên dây dẫn là:
F=IBlsinα⇒I=F/Blsinα=4.10−2/2.10−3.0,5.sin900=40(A)