Một vòng dây dẫn tròn có diện tích 0,4m2 đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B=0,6T, vecto cảm ứng từ vuông góc với mặt phẳng vòng dây. Nếu cảm ứng từ tăng đến 1,4T trong thời gian 0,25s thì độ lớn suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây là
A. 1,28V
B. 12,8V
C. 3,2V
D. 32V
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Độ lớn suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây là:
ec=∣∣−ΔΦ/Δt∣∣=S.|ΔB|/Δt=0,4.|1,4−0,6|/0,25=1,28(V)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Một electron bay vào không gian có từ trường đều có cảm ứng từ B=0,2T với vận tốc ban đầu v0=2.105m/s theo phương song song với véc tơ cảm ứng từ. Lực Lorenxơ tác dụng vào electron có độ lớn là
Ứng dụng nào không sử dụng đến dòng điện Foucault?
Vật liệu nào dưới đây không thể dùng làm nam châm?
Về phản xạ toàn phần, phát biểu nào sau đây là không đúng?
Từ thông qua diện tích S không phụ thuộc yếu tố nào sau đây?
Dòng dịch chuyển tạo dòng điện trong chất điện phân là dòng có hướng của:
Cho dây dẫn thẳng dài l có mang dòng điện. Khi điểm ta xét gần dây hơn 2 lần và cường độ dòng điện tăng 2 lần thì độ lớn B sẽ
Một đoạn dây dẫn CD chiều dài l mang dòng điện I chạy qua đặt trong từ trường sao cho CD song song với các đường sức từ. Độ lớn lực từ tác dụng lên dây CD là
Công thức tính năng lượng từ trường của ống dây có dạng là:
Nếu một vòng dây dẫn quay trong từ trường đều quanh một trục vuông góc với từ trường B, dòng điện cảm ứng
Một đoạn dây dẫn dài 10cm đặt trong từ trường đều và hợp với vectơ cảm ứng từ B một góc 300. Dòng điện chạy qua dây có cường độ 0,75A. Lực từ tác dụng lên đoạn dây đó là 4,5.10−2N. Cảm ứng từ của từ trường đó có độ lớn là
Một dòng điện trong ống dây phụ thuộc vào thời gian theo biểu thức I=0,4(5−t); I tính bằng ampe, t tính bằng giây. Ống dây có hệ số tự cảm L=0,005H. Độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là