Hai dây dẫn thẳng dài, song song và cách nhau 10cm trong chân không, dòng điện trong hai dây cùng chiều có cường độ I1=2A và I2=5A. Lực từ tác dụng lên 20cm chiều dài của mỗi dây là
A. lực đẩy có độ lớn 4.10−7(N)
B. lực hút có độ lớn 4.10−6(N)
C. lực hút có độ lớn 4.10−7(N)
D. lực đẩy có độ lớn 4.10−6(N)
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Hai dòng điện cùng chiều, lực tương tác giữa hai dây dẫn là lực hút
Lực tương tác giữa hai dây dẫn là:
F=2.10−7.I1I2/d.l=2.10−7.2.5/0,1.0,2=4.10−6(N)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Một electron bay vào không gian có từ trường đều có cảm ứng từ B=0,2T với vận tốc ban đầu v0=2.105m/s theo phương song song với véc tơ cảm ứng từ. Lực Lorenxơ tác dụng vào electron có độ lớn là
Ứng dụng nào không sử dụng đến dòng điện Foucault?
Vật liệu nào dưới đây không thể dùng làm nam châm?
Về phản xạ toàn phần, phát biểu nào sau đây là không đúng?
Nếu một vòng dây dẫn quay trong từ trường đều quanh một trục vuông góc với từ trường B, dòng điện cảm ứng
Một dây dẫn thẳng dài đặt trong không khí có dòng điện cường độ I đi qua. Độ lớn cảm ứng từ B do dòng điện này gây ra tại một điểm cách dây một đoạn r được tính bởi công thức:
Một đoạn dây dẫn CD chiều dài l mang dòng điện I chạy qua đặt trong từ trường sao cho CD song song với các đường sức từ. Độ lớn lực từ tác dụng lên dây CD là
Một dây dẫn thẳng dài có dòng điện I chạy qua. Hai điểm M và N nằm trong cùng một mặt phẳng chứa dây dẫn, đối xứng với nhau qua dây. Gọi BM; BN là cảm ứng từ tại M và N. Kết luận nào sau đây không đúng?
Dòng dịch chuyển tạo dòng điện trong chất điện phân là dòng có hướng của:
Trên bóng đèn có ghi D(3V−3W). Khi đèn sáng bình thường, điện trở là:
Một đoạn dây dẫn dài 10cm đặt trong từ trường đều và hợp với vectơ cảm ứng từ B một góc 300. Dòng điện chạy qua dây có cường độ 0,75A. Lực từ tác dụng lên đoạn dây đó là 4,5.10−2N. Cảm ứng từ của từ trường đó có độ lớn là
Từ thông qua diện tích S không phụ thuộc yếu tố nào sau đây?
Một dòng điện trong ống dây phụ thuộc vào thời gian theo biểu thức I=0,4(5−t); I tính bằng ampe, t tính bằng giây. Ống dây có hệ số tự cảm L=0,005H. Độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là