Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Các đường sức vuông góc với mặt phẳng khung dây →α=0
Từ thông qua khung dây là:
Φ=BScosα=B.a2.cosα=1,2.0,22.cos0=0,048(Wb)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Một đoạn dây dẫn dài 1,5m mang dòng điện 10A, đặt vuông góc trong một từ trường đều có độ lớn cảm ứng từ 1,2T. Nó chịu một lực từ tác dụng là
Trong các hình vẽ sau, hình vẽ nào biểu diễn đúng hướng của đường cảm ứng từ của dòng điện trong dây dẫn thẳng dài vuông góc với mặt phẳng hình vẽ:
Khi tăng đồng thời độ lớn của hai điện tích điểm và khoảng cách giữa chúng lên bốn lần thì lực tương tác giữa chúng?
Lực tương tác giữa hai điện tích \({q_1} = {q_2} = - {6.10^{ - 9}}\;C\) khi đặt cách nhau 10cm trong không khí là
Một điện tích chuyển động tròn đều dưới tác dụng của lực Lo-ren-xơ, khi vận tốc của điện tích và độ lớn cảm ứng từ cùng tăng 2 lần thì bán kính quỹ đạo của điện tích
Cho dây dẫn thẳng dài mang dòng điện. Khi điểm ta xét gần dây hơn 2 lần và cường độ dòng điện tăng 2 lần thì độ lớn cảm ứng từ
Công thức tính lực Lorenxơ tác dụng lên một điện tích chuyển động vào điện trường E theo phương vuông góc với vectơ cảm ứng từ
Một đoạn dây dẫn dài l=0,5m đặt trong từ trường đều sao cho dây dẫn hợp với vectơ cảm ứng từ B một góc α=450. Biết cảm ứng từ B=2.10−3T và dây dẫn chịu lực từ F=4.10−2N. Cường độ dòng điện trong dây dẫn là
Một ống hình trụ dài 0,5m, đường kính 16cm. Một dây dẫn dài 10m, được quấn quanh ống dây với các vòng khít nhau cách điện với nhau, cho dòng điện chạy qua mỗi vòng là 100A. Cảm ứng từ trong lòng ống dây có độ lớn
Với tia sáng đơn sắc, chiết suất của nước là n1, của thuỷ tinh là n2. Chiết suất tỉ đối giữa hai môi trường khi tia sáng đó truyền từ nước sang thuỷ tinh là:
Công thức tính lực từ tác dụng lên một đoạn dây dẫn chiều dài l mang dòng điện đặt trong từ trường đều là:
Khi ánh sáng truyền từ môi trường có chiết suất n1 sang môi trường có chiết suất n2 thì công thức của định luật khúc xạ ánh sáng