Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 118

Thuỷ phân hoàn toàn a mol triglixerit X trong dung dịch NaOH vừa đủ, thu được glixerol và  m  gam hỗn hợp muối. Đốt cháy hoàn toàn a mol X cần vừa đủ 7,75 mol O2 và thu được 5,5 mol CO2. Mặt khác, a mol X tác dụng tối đa với 0,2 mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của m là

A. 82,4.

B. 97,6.

C. 80,6.

D. 88,6.

Đáp án chính xác ✅

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

*Đốt a mol X:

Bảo toàn O → nH2O = 6nX + 2nO2 - 2nCO2 = 6a + 2.7,75 - 2.5,5 = 6a + 4,5 (mol)

Giả sử chất béo X có độ bất bão hòa toàn phân tử là k.

Ta có công thức:

 \({n_X} = \frac{{{n_{C{O_2}}} - {n_{{H_2}O}}}}{{k - 1}} \to a = \frac{{5,5 - \left( {6{\rm{a}} + 4,5} \right)}}{{k - 1}}\)

→ ak + 5a = 1 (1)

*a mol X + Br2 thì:

X + (k - 3)Br2 → Sản phẩm cộng

→ nBr2 = (k - 3).nX → 0,2 = (k - 3).a

→ ak - 3a = 0,2 (2)

Như vậy ta có hệ pt:

 \(\left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}{ak + 5{\rm{a}} = 1}\\{ak - 3{\rm{a}} = 0,2}\end{array}} \right. \to \left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}{ak = 0,5}\\{a = 0,1}\end{array}} \right. \to \left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}{k = 5}\\{a = 1}\end{array}} \right.\)

BTKL phản ứng cháy → mX = mCO2 + mH2O - mO2 = 85,8 gam

BTKL phản ứng thủy phân → mmuối = mX + mNaOH - mC3H5(OH)3 = 85,8 + 0,3.40 - 0,1.92 = 88,6 gam.

Đáp án D

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Cho vài giọt phenolphtalein vào dung dịch NH3 thì dung dịch chuyển thành

Xem lời giải » 3 năm trước 146
Câu 2: Trắc nghiệm

Trong các ion sau đây, ion nào có tính oxi hóa mạnh nhất?

Xem lời giải » 3 năm trước 144
Câu 3: Trắc nghiệm

Kim loại X là một kim loại quý, dẫn điện tốt nhất trong số các kim loại và có nhiều ứng dụng: làm phim ảnh, gương cầu, ... Kim loại X là

Xem lời giải » 3 năm trước 144
Câu 4: Trắc nghiệm

Một loại mẫu nước cứng có chứa các ion Ca2+, Mg2+, HCO3-, Cl-, SO42-. Chất được dùng để làm mềm mẫu nước cứng trên là

Xem lời giải » 3 năm trước 142
Câu 5: Trắc nghiệm

Loại tơ nào sau đây có nguồn gốc từ xenlulozơ?

Xem lời giải » 3 năm trước 139
Câu 6: Trắc nghiệm

Thí nghiệm nào sau đây không xảy ra phản ứng?

Xem lời giải » 3 năm trước 139
Câu 7: Trắc nghiệm

Rót từ từ dung dịch HCl vào dung dịch hỗn hợp X chứa a mol K2CO3 và 1,25a mol KHCO3 ta có  đồ thị như hình bên. Khi số mol HCl là x thì dung dịch chứa 97,02 gam chất tan. Giá trị của a là

Xem lời giải » 3 năm trước 139
Câu 8: Trắc nghiệm

Cho 1 mol X tác dụng tối đa 1 mol Br2. X có thể là chất nào sau đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 138
Câu 9: Trắc nghiệm

Lên men 27 gam glucozơ thành ancol etylic với hiệu suất 50%, thu được V lít CO2. Giá trị của V là

Xem lời giải » 3 năm trước 137
Câu 10: Trắc nghiệm

Thủy phân hợp chất: H2N-CH(CH3)-CONH-CH2-CONH-CH2-CH2-CONH-CH(C6H5)-CONH-CH(CH3)-COOH thì số α-amino axit thu được là

Xem lời giải » 3 năm trước 133
Câu 11: Trắc nghiệm

Phát biểu nào sau đây sai?

Xem lời giải » 3 năm trước 132
Câu 12: Trắc nghiệm

Polime nào sau đây được tổng hợp bằng phản ứng trùng hợp?

Xem lời giải » 3 năm trước 132
Câu 13: Trắc nghiệm

Geranyl axetat có mùi hoa hồng. Công thức của geranyl axetat là

Xem lời giải » 3 năm trước 131
Câu 14: Trắc nghiệm

Phản ứng nào sau đây có phương trình ion thu gọn là H+ + OH- → H2O?

Xem lời giải » 3 năm trước 130
Câu 15: Trắc nghiệm

Hòa tan hoàn toàn 5,85 gam bột kim loại M vào dung dịch HCl, thu được 7,28 lít H2 (đktc). Kim loại M là

Xem lời giải » 3 năm trước 130

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »