Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
nglucozo (ban đầu) = 27/180 = 0,15 mol → nglucozo (phản ứng) = 0,15.50% = 0,075 mol.
C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2
0,075 → 0,15 (mol)
⟹ V = 0,15.22,4 = 3,36 lít.
Chọn D.
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cho vài giọt phenolphtalein vào dung dịch NH3 thì dung dịch chuyển thành
Kim loại X là một kim loại quý, dẫn điện tốt nhất trong số các kim loại và có nhiều ứng dụng: làm phim ảnh, gương cầu, ... Kim loại X là
Trong các ion sau đây, ion nào có tính oxi hóa mạnh nhất?
Một loại mẫu nước cứng có chứa các ion Ca2+, Mg2+, HCO3-, Cl-, SO42-. Chất được dùng để làm mềm mẫu nước cứng trên là
Cho 1 mol X tác dụng tối đa 1 mol Br2. X có thể là chất nào sau đây?
Rót từ từ dung dịch HCl vào dung dịch hỗn hợp X chứa a mol K2CO3 và 1,25a mol KHCO3 ta có đồ thị như hình bên. Khi số mol HCl là x thì dung dịch chứa 97,02 gam chất tan. Giá trị của a là
.png)
Thủy phân hợp chất: H2N-CH(CH3)-CONH-CH2-CONH-CH2-CH2-CONH-CH(C6H5)-CONH-CH(CH3)-COOH thì số α-amino axit thu được là
Polime nào sau đây được tổng hợp bằng phản ứng trùng hợp?
Phản ứng nào sau đây có phương trình ion thu gọn là H+ + OH- → H2O?
Geranyl axetat có mùi hoa hồng. Công thức của geranyl axetat là
Hòa tan hoàn toàn 5,85 gam bột kim loại M vào dung dịch HCl, thu được 7,28 lít H2 (đktc). Kim loại M là
Trimetylamin có mùi tanh của cá. Bậc của trimetylamin là