Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 31

Thủy phân hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm hai chất béo trong môi trường axit, thu được hỗn hợp gồm axit stearic, axit panmitic và glixerol. Nếu đốt cháy hoàn toàn 0,1mol X cần dùng 7,79 mol O2 sản phẩm cháy dẫn qua bình đựng dung dịch Ca(OH)2 dư, thu được dung dịch Y có khối lượng giảm m gam so với dung dịch ban đầu. Giá trị gần nhất của m là

A. 220

B. 231

C. 211.

Đáp án chính xác ✅

D. 241

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Vì chất béo trong X được tạo bởi các gốc axit béo no nên ta có kX = 3

\(=>{n_{C{O_2}}} - {n_{{H_2}O}} = 2{n_X} \\\to {n_{C{O_2}}} - {n_{{H_2}O}} = 2.0,1 = 0,2\,(1)\)

Áp dụng bảo toàn nguyên tố O: \(6{n_X} + 2{n_{{O_2}}} = 2{n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}}\)

\( \to 2{n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}} = 6.0,1 + 2.7,79 = 16,18(2)\)

Từ (1) và (2) \( \to {n_{C{O_2}}} = 5,46;{n_{{H_2}O}} = 5,26\)

Bảo toàn nguyên tố C: \({n_{CaC{{\rm{O}}_3}}} = {n_{C{O_2}}} = 5,46\,\,mol\)

Ta có: mdd giảm = \({m_{CaC{{\rm{O}}_3}}} - ({m_{C{O_2}}} + {m_{{H_2}O}}) = 5,46.100 - (5,46.44 + 5,26.18)\)= 211,08 gam

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Chất nào sau đây không phải chất béo?

Xem lời giải » 3 năm trước 58
Câu 2: Trắc nghiệm

Cho các chất : axit glutamic, saccarozo, metylamoni clorua, vinyl axetat, phenol, glixerol, Gly-Gly. Số chất tác dụng được với NaOH loãng, nóng là

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 3: Trắc nghiệm

Cần bao nhiêu gam saccarozơ để pha thành 300ml dung dịch có nồng độ 1M ?

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 4: Trắc nghiệm

Hòa tan hoàn toàn 3,22 gam hỗn hợp X gồm Fe, Mg và Zn bằng một lượng vửa đủ dung dịch H2SO4 loãng, thu được 1,344 lít hiđro (ở đktc) và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là:

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 5: Trắc nghiệm

Đốt cháy hoàn toàn một mẩu polime X sinh ra khí CO2 và hơi nước có thể tích bằng nhau ở cùng điều kiện, X là polime nào trong các polime sau?

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 6: Trắc nghiệm

Thủy phân hoàn toàn m gam đipeptit Gly-Ala mạch hở bằng dung dịch KOH (vừa đủ), thu được dung dịch X. Cô cạn toàn bộ dung dịch X thu được 2,4 gam muối khan. Giá trị của m là:

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 7: Trắc nghiệm

Đốt cháy hoàn toàn một lượng polietilen, sản phẩm cháy cho lần lượt đi qua bình 1 đựng H2SO4 đặc và bình 2 đựng dung dịch Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình 1 tăng m gam, bình 2 thu được 200 gam kết tủa. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 8: Trắc nghiệm

Nilon–6,6 là một loại

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 9: Trắc nghiệm

Thủy phân este X trong môi trường kiềm, thu được natri axetat và ancol metylic. Công thức của X là

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 10: Trắc nghiệm

Xà phòng hóa 2,2 gam etyl axetat bằng 100 ml dung dịch NaOH 0,2M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được chất rắn khan có khối lượng là

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 11: Trắc nghiệm

Este X no, đơn chức, mạch hở có 48,648% cacbon về khối lượng. Số đồng phân cấu tạo ứng với công thức phân tử của X là

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 12: Trắc nghiệm

Isoamyl axetat có mùi chuối chín, được điều chế từ

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 13: Trắc nghiệm

Dung dịch không có phản ứng màu biure là

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 14: Trắc nghiệm

Để khử hoàn toàn 17,6 gam hỗn hợp gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 đến sắt cần vừa đú 2,24 lít khí CO (đktc). Khối lượng sắt thu được là 

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 15: Trắc nghiệm

Este X được điều chế từ aminoaxit. Tỉ khối hơi của X so với H2 là 51,5. Cho 41,2 gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH thu được 38,8 gam muối. Công thức của X:

Xem lời giải » 3 năm trước 51

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »