Muốn tổng hợp 120 kg poli(metyl metacrylat) thì khối lượng của axit và ancol tương ứng cần dùng lần lượt là bao nhiêu? Biết hiệu suất este hóa và trùng hợp lần lượt là 60% và 80%)
A. 215 kg và 80 kg
B. 171 kg và 82 kg
C. 65 kg và 40 kg
D. 170 kg và 82 kg
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Khối lượng metyl metacrylat: 120.100/80=150kg
C3H5COOH + CH3OH \(\overset {xt} \leftrightarrows \) C3H5COOCH3 + H2O
nCH2 = C(CH3) – COOCH3 \(\xrightarrow{{xt,p,{t^o}}}\) -(CH2-C(CH3)(COOCH3)-)-n
→ số mol ancol bằng số mol axit: (150.103)/100.100/60=2500 mol
Khối lượng ancol CH3OH: 2500.32 = 80000(g) = 80(kg)
Khối lượng axit C3H5COOH: 2500.86 = 215000(g) = 215(kg)→ Đáp án: A
PVC được điều chế từ khí thiên nhiên theo sơ đồ:
CH4 → C2H2 → CH2 = CHCl → PVC
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Hợp chất hữu cơ X có công thức cấu tạo HOOC-CH2-CH2-CH(NH2)-COOH. Tên gọi của X là gì?
Cho 1 mol amino axit X phản ứng với dung dịch HCl (dư), thu được m1 gam muối Y. Cũng 1 mol amino axit X phản ứng với dung dịch NaOH (dư), thu được m2 gam muối Z. Biết m2 - m1 = 7,5. Công thức phân tử của X là gì?
Để chứng minh phân tử glucozơ có nhiều nhóm hidroxyl, người ta cho dung dịch glucozơ tác dụng với chất nào?
Chất phản ứng với dung dịch FeCl3 tạo kết tủa là gì?
Hợp chất tác dụng với nước brom tạo kết tủa trắng là
Để rửa sạch lọ đã đựng anilin người ta dùng những chất nào sau đây?
Số hợp chất là đồng phân cấu tạo, có cùng công thức C4H8O2, tác dụng với dung dịch NaOH nhưng không tác dụng với Na là bao nhiêu?
Cho 13,50 gam một amin đơn chức X tác dụng hết với dung dịch axit HCl, thu được 24,45 gam muối. Số công thức cấu tạo của X thỏa mãn tính chất trên?
Hợp chất nào dưới đây khống làm đổi màu giấy quý tím ẩm?
Este tạo bởi ancol no, đon chức mạch hở và axit no, đơn chức mạch công thức tổng quát là gì?