Một mạch điện gồm nguồn điện có ξ=12,5V, r=0,4Ω, mạch ngoài có bóng đèn Đ2 có ghi mắc nối tiếp với biến trở Rb. Sau đó mắc chúng song song với đèn Đ1 có ghi 12V−6W. Khi đèn sáng bình thuowngfthif biến trở Rb chỉ giá trị 8Ω.. Hiệu suất của nguồn điện là bao nhiêu ?
A. 0,96%.
B. 96%.
C. 0,8%.
D. 80%.
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có:
+ Điện trở của đèn 1:
\({R_1} = \frac{{U_{DM1}^2}}{{{P_{DM1}}}} = \frac{{{{12}^2}}}{6} = 24{\rm{\Omega }}\)
+ Điện trở của đèn 2:
\({R_2} = \frac{{U_{DM2}^2}}{{{P_{DM2}}}} = \frac{{{6^2}}}{{4,5}} = 8{\rm{\Omega }}\)
Mạch của ta gồm: [R2 nt Rb] //R1
R2b=R2+Rb=8+8=16Ω
Điện trở tương đương mạch ngoài:
\({R_N} = \frac{{{R_{2b}}{R_1}}}{{{R_{2b}} + {R_1}}} = \frac{{16.24}}{{16 + 24}} = 9,6{\rm{\Omega }}\)
+ Hiệu suất của nguồn điện:
\(\begin{array}{l} H = \frac{{{U_N}}}{\xi }.100{\rm{\% }} = \frac{{{R_N}}}{{{R_N} + r}}.100{\rm{\% }}\\ = \frac{{9,6}}{{9,6 + 0,4}}.100{\rm{\% }} = 96{\rm{\% }} \end{array}\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Trong đoạn mạch chỉ có điện trở thuần, với thời gian như nhau, nếu cường độ dòng điện giảm 2 lần thì nhiệt lượng tỏa ra trên mạch :
Nếu ghép 3 pin giống nhau nối tiếp thu được bộ nguồn 7,5V−3Ω thì khi mắc 3 pin đó song song thu được bộ nguồn:
Một electron di chuyển được đoạn đường 1cm, dọc theo đường sức điện, dưới tác dụng của lực điện trong một điện trường đều có cường độ điện trường 100V/m. Tìm công của lực điện
Điện năng tiêu thụ của đoạn mạch không tỉ lệ thuận với
Xét một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E , điện trở trong r và điện trở mạch ngoài RN. Hiệu điện thế mạch ngoài được xác định bởi biểu thức nào sau đây?
Phát biểu nào sau đây không đúng khi nói về tác dụng của dòng điện?
Một dây dẫn kim loại có điện lượng q=30C đi qua tiết diện của dây trong thời gian 2 phút. Số electron qua tiết diện của dây trong 1 giây là
Khi hai điện trở giống nhau mắc song song vào một hiệu điện thế U không đổi thì công suất tiêu thụ của chúng là 20(W).Nếu mắc chúng nối tiếp rồi mắc vào hiệu điện thế nói trên thì công suất tiêu thụ của chúng là
Một điện tích điểm Q, cường độ điện trường tại một điểm trong chân không, cách điện tích Q một khoảng r có độ lớn được xác định bởi biểu thức nào sau đây?
Trong 4s có một điện lượng 1,5C di chuyển qua tiết diện thẳng của dây tóc một bóng đèn. Cường độ dòng điện qua đèn là
Mối liên hệ giữa hiệu điện thế UMN và hiệu điện thế UNM là
Một sợi dây đồng có điện trở 75Ω ở nhiệt độ 200C. Điện trở của sợi dây đó ở 700C là bao nhiêu? Biết hệ số nhiệt điện trở của đồng là α=0,04K−1