Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
+ Khi 3 pin mắc nối tiếp ta có:
\(\begin{array}{*{20}{l}} {{E_b} = 3E \Leftrightarrow 7,5 = 3E}\\ { \Rightarrow E = 2,5V} \end{array}\)
Điện trở trong:
\({r_b} = 3r \Leftrightarrow 3 = 3r \Rightarrow r = 1{\rm{\Omega }}\)
+ Khi 3 pin mắc song song với nhau,
- Suất điện động khi đó:
\({E_{//}} = E = 2,5V\)
- Điện trở trong:
\({r_{//}} = \frac{r}{3} = \frac{1}{3}{\rm{\Omega }}\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Trong đoạn mạch chỉ có điện trở thuần, với thời gian như nhau, nếu cường độ dòng điện giảm 2 lần thì nhiệt lượng tỏa ra trên mạch :
Một dây dẫn kim loại có điện lượng q=30C đi qua tiết diện của dây trong thời gian 2 phút. Số electron qua tiết diện của dây trong 1 giây là
Một electron di chuyển được đoạn đường 1cm, dọc theo đường sức điện, dưới tác dụng của lực điện trong một điện trường đều có cường độ điện trường 100V/m. Tìm công của lực điện
Xét một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E , điện trở trong r và điện trở mạch ngoài RN. Hiệu điện thế mạch ngoài được xác định bởi biểu thức nào sau đây?
Mắc nối tiếp 3 pin giống nhau, biết mỗi pin có suất điện động 3V và điện trở trong 1Ω. Suất điện động và điện trở trong của bộ pin là
Một mạch điện gồm nguồn điện có ξ=6V,r=2Ω, mạch ngoài có R1=5Ω,R2=10Ω,R3=3Ω mắc nối tiếp với nhau tạo thành mạch kín. Điện trở của toàn mạch là bao nhiêu ?
Hai điện tích điểm q1 và q2 khi đặt gần nhau thì chúng đẩy nhau. Kết luận nào sau đây là đúng?
Trong 4s có một điện lượng 1,5C di chuyển qua tiết diện thẳng của dây tóc một bóng đèn. Cường độ dòng điện qua đèn là
Một điện tích điểm Q, cường độ điện trường tại một điểm trong chân không, cách điện tích Q một khoảng r có độ lớn được xác định bởi biểu thức nào sau đây?
Trên một bóng đèn có ghi 220V – 100W. Công suất tiêu thụ định mức của bóng đèn là
Mối liên hệ giữa hiệu điện thế UMN và hiệu điện thế UNM là
Phát biểu nào sau đây không đúng khi nói về tác dụng của dòng điện?