Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có 2 điện trở giống nhau: R1=R2=R
+ Khi 2 điện trở mắc song song với nhau
- Điện trở tương đương của mạch:
\({R_{//}} = \frac{{{R_1}{R_2}}}{{{R_1} + {R_2}}} = \frac{R}{2}\)
- Công suất của mạch khi này:
\({P_{//}} = \frac{{{U^2}}}{{{R_{//}}}} = \frac{{{U^2}}}{{\frac{R}{2}}} = 20W\)
⇒U2=10R
+ Khi 2 điện trở mắc nối tiếp với nhau
- Điện trở tương đương của mạch:
\({R_{nt}} = {R_1} + {R_2} = 2R\)
- Công suất của mạch khi này:
\({P_{nt}} = \frac{{{U^2}}}{{{R_{nt}}}} = \frac{{10R}}{{2R}} = 5W\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Trong đoạn mạch chỉ có điện trở thuần, với thời gian như nhau, nếu cường độ dòng điện giảm 2 lần thì nhiệt lượng tỏa ra trên mạch :
Nếu ghép 3 pin giống nhau nối tiếp thu được bộ nguồn 7,5V−3Ω thì khi mắc 3 pin đó song song thu được bộ nguồn:
Một electron di chuyển được đoạn đường 1cm, dọc theo đường sức điện, dưới tác dụng của lực điện trong một điện trường đều có cường độ điện trường 100V/m. Tìm công của lực điện
Phát biểu nào sau đây không đúng khi nói về tác dụng của dòng điện?
Điện năng tiêu thụ của đoạn mạch không tỉ lệ thuận với
Xét một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E , điện trở trong r và điện trở mạch ngoài RN. Hiệu điện thế mạch ngoài được xác định bởi biểu thức nào sau đây?
Một dây dẫn kim loại có điện lượng q=30C đi qua tiết diện của dây trong thời gian 2 phút. Số electron qua tiết diện của dây trong 1 giây là
Một điện tích điểm Q, cường độ điện trường tại một điểm trong chân không, cách điện tích Q một khoảng r có độ lớn được xác định bởi biểu thức nào sau đây?
Một điện tích q=1μC đặt trong điện trường của một điện tích điểm Q, chịu tác dụng của lực F=0,02N, biết rằng hai điện tích đặt cách nhau một khoảng r=18cm. Cường độ điện trường E tại điểm đặt điện tích q là bao nhiêu ?
Mối liên hệ giữa hiệu điện thế UMN và hiệu điện thế UNM là
Trong 4s có một điện lượng 1,5C di chuyển qua tiết diện thẳng của dây tóc một bóng đèn. Cường độ dòng điện qua đèn là
Một sợi dây đồng có điện trở 75Ω ở nhiệt độ 200C. Điện trở của sợi dây đó ở 700C là bao nhiêu? Biết hệ số nhiệt điện trở của đồng là α=0,04K−1