Hòa tan hết m gam hỗn hợp E gồm Al, Mg, MgO trong dung dịch hỗn hợp gồm HNO3 (0,34 mol) và KHSO4. Sau phản ứng thu được 8,064 lít (đktc) hỗn hợp khí X gồm NO, H2 và NO2 với tỉ lệ mol tương ứng 10 : 5 : 3 và dung dịch Y chỉ chứa muối. Cho NaOH dư vào Y thì có 2,28 mol NaOH tham gia phản ứng, đồng thời thu được 17,4 gam kết tủa xuất hiện. Phần trăm về khối lượng đơn chất Mg trong E là
A. 26,28%.
B. 17,65%.
C. 28,36%.
D. 29,41%.
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Khi cho NaOH dư vào thì kết tủa thu được sau phản ứng chỉ có chứa Mg(OH)2
nMg = nMg(OH)2 = 0,3 (mol)
Mặt khác, X chứa H2 nên Y sẽ không còn NO3-
Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố N
=> nNH4+ = 0,34 – 0,2 – 0,06 = 0,08 (mol)
Vậy nNaOH phản ứng
= 4 * nAl + 2 * nMg + nNH4+ = 2,28
=> nAl = 0,4 (mol)
Gọi nKHSO4 là x => nSO42- = x
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta có
3 * nAl + 2 * nMg + x + 0,08 = 2x
=> 3 * 0,4 + 2 * 0,3 + x + 0,08 = 2x
=> x = 1,88 (mol)
Ta lại có :
nH+ = 2 * nO+ 4 * nNO + 2 * nNO2 + 2 * nH2 + 10 * nNH4
=> 0,34 + 1,88 = 2 * NO + 4 * 0,2 + 2 * 0,06 + 2 * 0,1 + 10 * 0,08
=> nO = 0,15 (mol)
nO = nMgO = 0,15 mol => nMg = 0,3 – 0,15 = 0,15 (mol)
=> % Mg = 0,15 * 40 : (0,15 * 40 + 0,15 * 24 + 0,4 * 27 ) = 17,65%
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cho phương trình hóa học sau:
Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu
Phát biểu nào sau đây đúng?
Phương pháp thích hợp điều chế kim loại Ca từ CaCl2 là
Trường hợp nào sau đây không tạo thành hợp chất Fe(III)
Cho 9,12g hỗn hợp gồm FeO, Fe2O3, Fe3O4 tác dụng với dd HCl dư. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dd Y . Cô cạn Y thu được 7,62g FeCl2 và m g FeCl3. Giá trị của m là?
Hai dung dịch đều phản ứng được với kim loại Fe là
Cho phản ứng: aAl + bHNO3 → cAl(NO3)3 + dNO + eH2O.
Nếu a = 2 thì b bằng
Để bảo quản natri, người ta phải ngâm natri trong
Hoà tan m gam Fe trong dung dịch HCl dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được 4,48 lít khí H2 (ở đktc). Giá trị của m là
Cho 18,4g hỗn hợp 2 muối cacbonat của kim loại thuộc nhóm IIA ở 2 chu kì liên tiếp tác dụng hết với dung dịch HCl. Cô cạn dung dịch sau khi phản ứng thu được 20,6g muối khan. Hai kim loại đó là
Cho 5,4 gam bột nhôm tác dụng với 100 ml dung dịch NaOH 0,2M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được V lít khí hiđro (đktc). Giá trị của V là