Cho m gam tinh bột lên men thành ancol etylic với hiệu suất 81%. Toàn bộ lượng CO2 sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dich Ca(OH)2, thu được 550 gam kết tủa và dung dịch X. Đun kĩ dung dịch X thu thêm được 100 gam kết tủa. Giá trị của m là bao nhiêu?
A. 550
B. 810
C. 750
D. 650
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
(C5H10O5)n → nC6H12O6 → 2nCO2
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O (1)
2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2 (2)
Ca(HCO3)2 → CaCO3↓ + CO2↑ + H2O (3)
nCO2 = nCaCO3 (1) + 2 nCaCO3 (3) = 5,5 + 2 x 1 = 7,5 mol
ntinh bột = 1/2. nCO2 = 3,75 mol
⇒ m = 3,75 x 162 : 81% = 750g
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cho este phenyl axetat tác dụng với dd KOH dư. Sau phản ứng thu được muối hữu cơ gồm chất nào?
Nhiệt độ sôi của các chất được sắp xếp theo thứ tự tăng dần đúng là gì?
Ứng với công thức phân tử C4H9O2N có bao nhiêu đồng phân cấu tạo là amino axit?
Chất nào sau đây không phản ứng với axit axetic để tạo este?
Hai chất đồng phân của nhau là những chất nào sau đây?
Ứng với công thức phân tử C4H6O2 có số este mạch hở là bao nhiêu?
Cho các hợp chất sau: C6H5NH2 (1); C2H5NH2 (2); (C2H5)2NH (3); NaOH (4); NH3 (5). Độ mạnh của các bazơ được sắp xếp theo thứ tự tăng dần là gì?
Trong thành phần của một số loại sơn có trieste của glixerol với axit linoleic C17H31COOH và axit linolenic C17H29COOH. Số công thức cấu tạo thu gọn của các trieste có thể có của hai axit trên với glixerol?
Số đồng phân amin bậc một ứng với công thức phân tử C4H11N là bao nhiêu?
Lên men m gam glucozơ với hiệu suất 90%. Lượng CO2 sinh ra được hấp thụ vào dung dịch Ca(OH)2 thu được 10 gam kết tủa và khối lượng dung dịch giảm 3,4 gam. Giá trị của m là gì?
Khi xà phòng hóa tristearin bằng dd NaOH, thu được sản phẩm là những chất nào?