Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 28

Cho 1 đinh Fe nặng bao nhiêu gam vào 1 lit dd chứa Cu(NO3)2 0,2M và AgNO3 0,12M. Sau khi pư kết thúc thu đc dd A với màu xanh đã nhạt 1 phần và 1 chất rắn B có khối lượng lớn hơn khối lượng của đinh Fe ban đầu là 10,4g.

A. 11,2g    

B. 5,6g

C. 16,8g   

D. 8,96g

Đáp án chính xác ✅

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

nCu(NO3)2 = 0,2.1 = 0,2 mol; nAgNO3 = 0,12.1 = 0,12 mol.

Sau khi pư kết thúc thu đc dd A với màu xanh đã nhạt 1 phần → Fe đã phản ứng hết với AgNO3 và phản ứng với một phần Cu(NO3)2.

Gọi số mol Cu(NO3)2 phản ứng là x mol.

Vậy mtăng = 0,12.108 + x.64 – 0,06.56 – x.56 = 10,4 → x = 0,1 mol

Vậy khối lượng đinh sắt ban đầu là: mFe = 0,1.56 + 0,06.56 = 8,96 gam.

→ Đáp án D

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Trong 6TN sau thì mấy TN thu được NaOH:

(I) Cho dung dịch NaCl vào dung dịch KOH.

(II) Cho dung dịch Na2CO3 vào dung dịch Ca(OH)2.

(III) Điện phân dung dịch NaCl với điện cực trơ, có màng ngăn.

(IV) Cho Cu(OH)2 vào dung dịch NaNO3.

(V) Sục khí NH3 vào dung dịch Na2CO3.

(VI) Cho dung dịch Na2SO4 vào dung dịch Ba(OH)2.

Xem lời giải » 3 năm trước 59
Câu 2: Trắc nghiệm

Dãy kim loại phản ứng với nước tạo ra môi trường bazơ?

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 3: Trắc nghiệm

Để phân biệt các este riêng biệt : metyl axctat, vinyl fomat, rnetyl acryiat, ta có thể tiến hành theo trình tự nào sau đây ?

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 4: Trắc nghiệm

Thêm từ từ đến hết dung dịch chứa 0,2 mol KHCO3 và 0,1 mol K2COvào dung dịch chứa 0,3 mol HCl . Thể tích CO2 thu được là:

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 5: Trắc nghiệm

Tìm kim loại X biết khi cho 2,925g kim loại X vào nước thu được dung dịch Y. Để trung hòa dung dịch Y cần vừa đủ 75g dung dịch HCl 3,65%.

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 6: Trắc nghiệm

Cho 100ml dung dịch AlCl3 1M với 200ml dung dịch NaOH 1,8M thu được bao nhiêu kết tủa?

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 7: Trắc nghiệm

Cho 2,24 gam Fe tác dụng với oxi, thu được 3,04 gam hỗn hợp X gồm 2 oxit. Thể tích HCl 2M cần hoà tan hết X?

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 8: Trắc nghiệm

Hòa tan Na và K vào nước được dung dịch A và bao nhiêu lít khí ở đktc. Để trung hòa hòa toàn dung dịch A phải dùng 75 ml dung dịch H2SO4 0,5M?

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 9: Trắc nghiệm

Tính kết tủa sau phản ứng biết hòa tan K2O, Al2O3 và MgO vào nước dư sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X và chất rắn Y. Sục khí CO2 tới dư vào dung dịch X?

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 10: Trắc nghiệm

Để a gam bột Fe trong không khí được 9,6 gam chất rắn X. Cho X vào HNO3 loãng (dư) được Y và khí NO. Cho NaOH dư vào Y, thu được kết tủa, lọc kết tủa rồi nung thu được 12,0 gam chất rắn. Số mol HNO3 đã phản ứng là bao nhiêu?

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 11: Trắc nghiệm

Một tấm kim loại vàng bị bám một lớp Fe ở bề mặt. Ta có thể rửa lớp Fe để loại tạp chất bằng dung dịch nào?

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 12: Trắc nghiệm

Tìm x biết dung dịch X gồm NaOH 0,2M và Ba(OH)2 0,05M. Dung dịch Y gồm Al2(SO4)3 0,4M và H2SO4 xM. Trộn 0,1 lit dung dịch Y với 1 lit dung dịch X thu được 16,33g kết tủa. 

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 13: Trắc nghiệm

Chất làm mềm nước cứng chứa các ion Ca2+, Mg2+, HCO3-, Cl-, SO42-.

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 14: Trắc nghiệm

Fe, FeO, Fe(OH)2, Fe(OH)3, Fe3O4, Fe2O3, Fe(NO3)2, Fe(NO3)3, FeSO4, Fe2(SO4)3, FeCO3 lần lượt phản ứng với H2SO4 đặc nguội . Số phản ứng thuộc loại phản ứng oxi hóa khử?

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 15: Trắc nghiệm

Cho 8,4 g Fe vào 0,4mol AgNOta sẽ thu được mấy gam bạc?

Xem lời giải » 3 năm trước 46

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »