Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
+ Vì vật thật nên: \(d\prime > 0 \to \left\{ \begin{array}{l} k < 0\\ L > 0 \end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l} k = \frac{{ - 1}}{5}\\ L = d + d\prime = 180cm \end{array} \right.\)
\(\frac{1}{f} = \frac{1}{d} + \frac{1}{{d'}} \to d' = \frac{{df}}{{d - f}}\)
\( \to k = - \frac{{d\prime }}{d} = - \frac{{\frac{{df}}{{d - f}}}}{d} = \frac{f}{{f - d}} = \frac{{ - 1}}{5}\)
+ Lại có: L=d+d′=180cm
\(\begin{array}{*{20}{l}} { \to d + \frac{{df}}{{d - f}} = 180}\\ { \leftrightarrow 6f + \frac{{6{f^2}}}{{6f - f}} = 180}\\ { \to f = 25cm} \end{array}\)
Đáp án cần chọn là: D
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Chọn phát biểu sai.
Suất điện động tự cảm có giá trị lớn khi cường độ dòng điện chạy qua mạch có giá trị
Người ta điều chỉnh kính thiên văn theo cách nào sau đây?
Biểu thức nào sau đây là biểu thức của định luật khúc xạ ánh sáng?
Trong hình vẽ sau hình nào chỉ sai hướng của lực Lorenxơ tác dụng lên hạt mang điện dương chuyển động trong từ trường đều:
Khi nói về lực từ tác dụng lên một đoạn dây dẫn có chiều dài l, mang dòng điện I, đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ hợp với một góc \(\alpha \), phát biểu nào sau đây không đúng?
Biết rằng cứ trong thời gian 10−3s thì cường độ dòng điện trong mạch giảm đều một lượng là 1 A và suất điện động tự cảm trong cuộn dây là 11,2 V. Độ tự cảm của cuộn dây bằng:
Một người cận thị phải đeo sát mắt kính cận số 0,5. Nếu xem ti vi mà không muốn đeo kính thì người đó phải cách màn hình xa nhất một đoạn
Biểu thức nào sau đây xác định cảm ứng từ của dòng điện thẳng dài đặt trong không khí:
Trong các mạch điện một chiều có chứa cuộn cảm, hiện tượng tự cảm
Một tia sáng đi từ không khí vào nước có chiết suất n=4/3 dưới góc tới i=300. Góc khúc xạ có giá trị bằng:
Một vòng dây dẫn có diện tích 12 cm2 đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B = 4.10-4T. Vectơ cảm ứng từ hợp với pháp tuyến một góc 600. Từ thông qua vòng dây đó bằng