Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có:
Góc hợp bởi véctơ vận tốc và hướng đường sức từ trường là:
\(\begin{array}{l} f = \left| q \right|vB\sin \alpha \to \sin \alpha = \frac{f}{{\left| q \right|vB}} = \frac{{{{16.10}^{ - 16}}}}{{{{1,6.10}^{ - 19}}{{.2.10}^6}.0,01}} = 0,5\\ \to \alpha = {30^0} \end{array}\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Một hạt mang điện tích q = 3,2.10-19 C bay vào trong từ trường đều, cảm ứng từ B = 0,5 T, với vận tốc v = 106 m/s theo phương vuông góc với các đường sức từ. Lực Lo-ren-xơ tác dụng lên hạt là
Để xác định một điểm trong không gian có từ trường hay không, ta đặt tại đó một
Trong một mạch điện có một bộ acquy, một ống dây và một công tắc thì:
Khi đưa vào trong lòng ống dây một vật liệu có độ từ thẩm μ, lấp đầy ống dây thì độ tự cảm của nó
Một hạt mang điện 3,2.10-19C bay vào trong từ trường đều có B = 0,5T hợp với hướng của đường sức từ 300. Lực Lorenxơ tác dụng lên hạt là 8.10-14N. Vận tốc của hạt đó khi bắt đầu vào trong từ trường là:
Hai hạt bay nào trong từ trường đều với cùng vận tốc. Phương bay của hạt vuông góc với Hạt thứ nhất có khối lượng m = 1,67.10-27 kg, điện tích \({{q}_{1}}=1,{{6.10}^{-19}}\,\,C.\) Hạt thứ hai có khối lượng \({{m}_{2}}=6,{{65.10}^{-27}}\,\,kg,\) điện tích \({{q}_{2}}=3,{{2.10}^{-19}}\,C.\) Bán kính quỹ đạo của hạt thứ nhất là R1 = 5 cm. Tính R2.
Phóng hạt êlectron vào từ trường \(\overrightarrow{B}\,.\) Để lực Lo-ren-xơ tác dụng lên êlectron lớn nhất thì góc giữa vectơ vận tốc và vectơ cảm ứng từ bằng
Một dây đồng có đường kính 2mm dùng để cuốn một ống dây thẳng dài có chiều dài 50cm, đường kính 10cm sao cho các vòng dây được cuốn sát nhau và bỏ qua độ dày của vỏ bọc sợi dây. Biết điện trở suất của đồng là 1,7.10-8Ω.m. Nối hai đầu ống dây vào nguồn điện có hiệu điện thế U thì cảm ứng từ bên trong ống dây là 12,56.10-3(T). Giá trị của hiệu điện thế U là:
Tương tác giữa điện tích đứng yên và điện tích chuyển động là
Đặt bàn tay trái sao cho các đường sức từ đi vào lòng bàn tay, ngón cái choãi ra 900 chỉ chiều của dòng điện thì chiều của lực từ là
Một khung dây có chiều dài l = 40cm. Gồm 4000 vòng, cho dòng điện I = 10A chạy trong ống dây. Đặt đối diện với ống dây một khung dây hình vuông có cạnh a = 5cm. Từ thông xuyên qua khung dây là:
Khung dây dẫn mang dòng điện đặt trong từ trường đều chịu tác dụng của ngẫu lực từ khi mặt phẳng khung
Phát biểu nào sau đây là sai? Suất điện động tự cảm có giá trị lớn nhất khi
Phát biểu nào sau đây đúng? Trong từ trường, cảm ứng từ tại một điểm