Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 50

Mắc một điện trở 14Ω vào hai cực của một nguồn điện có điện trở trong là r = 1Ω thì hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện là 8,4V. Công suất mạch ngoài và công suất của nguồn điện là

A. PN = 5,04W; Png = 5,4W

Đáp án chính xác ✅

B. PN = 5,4W; Png = 5,04W

C. PN = 84W; Png = 90W

D. PN = 204,96W; Png = 219,6W

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Đáp án: A

Cường độ dòng điện trong mạch chính:

I = U : R = 0,6 A

Công suất mạch ngoài: PN = R.I2 = 14.0,62 = 5,04W

Công suất của nguồn điện:

Png = EI = (U + Ir).I = (8.4 + 0,6.1).0,6 = 5,4W.

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Công của lực điện trong sự di chuyển của điện tích q trong điện trường từ điểm M đến điểm N không phụ thuộc vào yếu tố nào sau đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 58
Câu 2: Trắc nghiệm

Công suất điện được đo bằng đơn vị nào?

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 3: Trắc nghiệm

Để tạo ra chất bán dẫn loại n, người ta pha thêm tạp chất, cách pha tạp chất đúng là

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 4: Trắc nghiệm

Một tụ điện có điện dung C, được mắc vào một hiệu điện thế U thì điện tích trên tụ điện là Q. Biểu thức liên hệ giữa chúng là:

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 5: Trắc nghiệm

Cường độ dòng điện được đo bằng

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 6: Trắc nghiệm

Trường hợp nào dưới đây tạo thành một tụ điện?

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 7: Trắc nghiệm

Tia lửa điện được ứng dụng trong

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 8: Trắc nghiệm

Một điện tích điểm q = -2.10-7C di chuyển được đoạn đường 5cm dọc theo một đường sức của điện trường đều có cường độ điện trường 5000V/m. Công của lực điện thực hiện trong quá trình di chuyển của điện tích q là

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 9: Trắc nghiệm

Hiệu điện thế hai cực của nguồn điện là

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 10: Trắc nghiệm

Đặt một hiệu điện thế U vào hai đầu một điện trở R thì dòng điện chạy qua điện trở có cường độ I. Công suất toả nhiệt trên điện trở này không thể tính bằng công thức:

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 11: Trắc nghiệm

Chọn phát biểu đúng

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 12: Trắc nghiệm

Điều nào sau đây về chất bán dẫn là không đúng?

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 13: Trắc nghiệm

Một dòng điện có cường độ I = 2A chạy qua một vật dẫn có điện trở R = 200Ω thì nhiệt lượng toả ra trong 40s là

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 14: Trắc nghiệm

Một cặp nhiệt điện có hệ số nhiệt điện động αT = 52,6.10-6V/K, một đầu mối hàn được nhúng vào nước đá đang tan, đàu còn lại đưa vào trong lò điện ở nhiệt độ 600oC. Suất điện động nhiệt điện của cặp nhiệt điện bằng

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 15: Trắc nghiệm

Một điện tích điểm q di chuyển trong một điện trường từ điểm C đến điểm D thì lực điện sinh công 1,2J. Nếu thế năng của điện tích q tại D là 0,4J thì thế năng của nó tại C là 

Xem lời giải » 3 năm trước 52

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »