Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 111

Hỗn hợp T gồm ba peptit mạch hở X, Y, Z có tỉ lệ mol tương ứng là 2 : 3 : 4. Thủy phân hoàn toàn 35,97 gam T thu được hỗn hợp sản phẩm gồm 0,29 mol A và 0,18 mol B. Biết tổng số liên kết peptit trong ba phân tử X, Y, Z bằng 16; A và B đều là amino axit no, có 1 nhóm -NH2 và 1 nhóm -COOH trong phân tử. Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp T thu được N2, 0,74 mol CO2 và a mol H2O. Giá trị a gần nhất là

A. 0,72.

B. 0,69.

C. 0,65.

D. 0,67.

Đáp án chính xác ✅

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Gọi số mắt xích của X, Y, Z lần lượt là x, y, z.

Tổng số liên kết peptit trong X, Y, Z là

(x - 1) + (y - 1) + (z - 1) = 16 → x + y + z = 19

Sử dụng phương pháp trùng ngưng hóa:

2X + 3Y + 4Z → (A29B18)k (T') + 8H2O

Số mắt xích của T':

(2.15 + 3.2 + 4.2) ≤ 47k ≤ (2.2 + 3.2 + 4.15)

→ 44 ≤ 47k ≤ 70 → 1,07 ≤ k ≤ 1,49 → k = 1

→ T' có dạng A29B18

→ nA29B18 = nA/29 = 0,01 mol

2X   +   3Y   +   4Z → A29B18 + 8H2O

0,02 ← 0,03 ← 0,04 ← 0,01

→ nT = 0,02 + 0,03 + 0,04 = 0,09 mol

Quy đổi 35,97 gam T thành:

CONH (0,47); CH2 (a); H2O (0,09)

→ 0,47.43 + 14a + 0,09.18 = 35,97 → a = 1,01

Đốt 35,97 gam T:

Bảo toàn C →

nCO2 = nCONH + nCO2 = 1,48 mol

Bảo toàn H →

nH2O = 0,5.nCONH + nCH2 + nH2O = 1,335 mol

Tỷ lệ: 34,97g T tạo thành 1,48 mol CO2 và 1,335 mol H2O

             m g  ……………0,74 mol       →  0,6675 mol (gần nhất với 0,67)

Đáp án D

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Cho các chất sau: phenylamoni clorua, anilin, glyxin, ancol benzylic, metyl axetat. Số chất phản ứng được với dung dịch KOH là

Xem lời giải » 3 năm trước 154
Câu 2: Trắc nghiệm

Cho hỗn hợp X gồm 0,2 mol H2NC3H5(COOH)2 (axit glutamic) và 0,1 mol H2NCH2COOH (glyxin) tác dụng với 300 ml dung dịch KOH 2M thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 147
Câu 3: Trắc nghiệm

Đốt cháy m gam hỗn hợp gồm 2 amin no đơn chức mạch hở thu được 28,6 gam CO2 và 18,45 gam H2O. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 144
Câu 4: Trắc nghiệm

Phản ứng nào sau đây là phản ứng trao đổi ion trong dung dịch?

Xem lời giải » 3 năm trước 137
Câu 5: Trắc nghiệm

Đốt cháy hoàn toàn 14,8 gam este X thu được 13,44 lít CO2 (đktc) và 10,8 gam H2O. CTPT của X là:

Xem lời giải » 3 năm trước 137
Câu 6: Trắc nghiệm

Tính thể tích dung dịch HNO3 96% (D = 1,52 g/ml) cần dùng để tác dụng với lượng dư xenlulozo tạo 29,7 kg xenlulozo trinitrat.

Xem lời giải » 3 năm trước 136
Câu 7: Trắc nghiệm

Lấy 14,6 gam một đipeptit X tạo ra từ glyxin và alanin cho tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl 1M. Thể tích dung dịch HCl tham gia phản ứng là

Xem lời giải » 3 năm trước 136
Câu 8: Trắc nghiệm

Metylamin phản ứng với dung dịch chất nào sau đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 135
Câu 9: Trắc nghiệm

Cho luồng khí H2 dư qua hỗn hợp các oxit CuO, Fe2O3, Al2O3, MgO nung nóng ở nhiệt độ cao. Sau phản ứng, hỗn hợp chất rắn thu được gồm

Xem lời giải » 3 năm trước 134
Câu 10: Trắc nghiệm

Chất nào sau đây có tính lưỡng tính?

Xem lời giải » 3 năm trước 133
Câu 11: Trắc nghiệm

Este nào sau đây là no, đơn chức, mạch hở?

Xem lời giải » 3 năm trước 133
Câu 12: Trắc nghiệm

Chất hữu cơ X thuộc loại cacbohiđrat là chất rắn, màu trắng, không tan trong nước, dạng nguyên chất hay gần nguyên chất, được chế thành sợi, tơ, giấy viết. Chất X là

Xem lời giải » 3 năm trước 132
Câu 13: Trắc nghiệm

Kim loại nào sau đây được điều chế bằng phản ứng thủy luyện?

Xem lời giải » 3 năm trước 131
Câu 14: Trắc nghiệm

Thủy phân 68,4 gam saccarozơ trong môi trường axit với hiệu suất 92%, sau phản ứng thu được dung dịch chứa m gam glucozơ. Giá trị của m là

Xem lời giải » 3 năm trước 130
Câu 15: Trắc nghiệm

Dung dịch chứa chất nào sau đây không làm đổi màu quỳ tím?

Xem lời giải » 3 năm trước 130

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »