Hai dòng điện cùng chiều cường độ I1=I2=10A chạy trong hai dây dẫn thẳng song song dài vô hạn, được đặt trong chân không cách nhau một khoảng a=10cm. Một điểm M cách đều hai dòng điện một khoảng x. Để cảm ứng từ tổng hợp tại M đạt giá trị lớn nhất thì x có giá trị là bao nhiêu? Giá trị cảm ứng từ cực đại Bmax khi đó là bao nhiêu?
A. x=10cm;Bmax=4.10−5(T)
B. x=5√2cm;Bmax=4.10−5(T)
C. x=5√2cm;Bmax=2√3.10−5(T)
D. x=10cm;Bmax=2√3.10−5(T)
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có hình vẽ:

Cảm ứng từ do mỗi dòng điện gây ra là: B1=B2=2.10−7I/x
Từ hình vẽ ta thấy: B=2B1cosα
⇒Bmax=2.2.10−7I.ymax=2.2.10−7.I.√1a2=4.10−5(T)
Chọn B.
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Năng lượng từ trường của ống dây có dạng biểu thức là:
Trong môi trường điện môi có hằng số điện môi ε, lực tương tác điện giữa hai điện tích điểm
Tiết diện thẳng của một lăng kính là tam giác đều. Một tia sáng đơn sắc chiếu tới mặt bên lăng kính và cho tia ló đi ra từ một mặt bên khác. Nếu góc tới và góc ló là 450 thì góc lệch giữa tia tới và tia ló là
Dòng điện trong kim loại là dòng dịch chuyển có hướng của:
Chiếu một tia sáng đến lăng kính thì thấy tia ló ra là một tia sáng đơn sắc. Có thể kết luận tia sáng chiếu tới lăng kính là ánh sáng:
Cường độ dòng điện chạy qua tiết diện thẳng của dây dẫn là 1,5(A) trong khoảng thời gian 3(s). Khi đó điện lượng dịch chuyển qua tiết diện dây là
Lăng kính phản xạ toàn phần là một khối lăng trụ thủy tinh có tiết diện thẳng là
Phát biểu nào về phản xạ toàn phần sau đây là không đúng?
Một cuộn cảm có độ tự cảm 0,1(H), trong đó có dòng điện biến thiên đều 200(A/s) thì suất điện động tự cảm xuất hiện có độ lớn: