Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 131

Điện tích điểm q = 80 nC đặt cố định tại O trong dầu. Hằng số điện môi của dầu là ε = 4. Cường độ điện trường do q gây ra tại M cách O một khoảng MO = 30 cm là

A. 0,6.103 V/m  

B. 0,6.104 V/m

C. 2.103 V/m     

Đáp án chính xác ✅

D. 2.105 V/m

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

\(\begin{array}{l} E = k\frac{{\left| q \right|}}{{\varepsilon {r^2}}}\\ = {9.10^9}.\frac{{\left| {{{80.10}^{ - 9}}} \right|}}{{{{4.0,3}^2}}} = {2.10^3}V/m \end{array}\)

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Chọn phát biểu sai.

Xem lời giải » 3 năm trước 221
Câu 2: Trắc nghiệm

Chọn phát biểu đúng. Theo thuyết electron cổ điển,

Xem lời giải » 3 năm trước 135
Câu 3: Trắc nghiệm

Một quả cầu mang điện tích Q đặt trong điện môi đồng chất. Cường độ điện trường do Q gây ra tại điểm M trong không gian không phụ thuộc vào yếu tố nào sau đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 134
Câu 4: Trắc nghiệm

Thả không vận tốc đầu một điện tích q = – 2 µC trong điện trường đều có độ lớn cường độ điện trường E = 4.10V/m thì nó di chuyển từ M đến N (với MN = 3 cm), khi đó lực điện trường thực hiện công là

Xem lời giải » 3 năm trước 131
Câu 5: Trắc nghiệm

Trong các pin điện hóa, dạng năng lượng nào sau đây được biến đổi thành điện năng?

Xem lời giải » 3 năm trước 129
Câu 6: Trắc nghiệm

Một điện tích q = 2 µC dịch chuyển giữa hai điểm M, N trong điện trường đều giữa hai bản tụ điện. Thế năng của q tại M và N lần lượt là WM = 0,03 J; WN = 0,05 J. Chọn phát biểu đúng.

Xem lời giải » 3 năm trước 126
Câu 7: Trắc nghiệm

Một hạt proton chuyển động ngược chiều đường sức điện trường đều với tốc độ ban đầu 4.105 m/s. Cho cường độ điện trường đều có độ lớn E = 3000 V/m, e = 1,6.10 – 19 C,  mp = 1,67.10 – 27 kg. Bỏ qua tác dụng của trọng lực lên proton. Sau khi đi được đoạn đường 3 cm, tốc độ của proton là

Xem lời giải » 3 năm trước 125
Câu 8: Trắc nghiệm

Tính công mà lực điện trường tác dụng lên một electron sinh ra khi nó chuyển động từ điểm M đến điểm N trong điện trường có hiệu điện thế bằng 100V.

Xem lời giải » 3 năm trước 124
Câu 9: Trắc nghiệm

Cho hai điện tích q1 = 16 nC và q2 = – 36 nC đặt tại hai điểm A, B trong không khí với AB = 10 cm. Vị trí của điểm M mà tại đó cường độ điện trường bằng 0.

Xem lời giải » 3 năm trước 123
Câu 10: Trắc nghiệm

Đặt cố định hai điện tích điểm q1 = 0,4 µC và q2 = 0,2 µC trong môi trường điện môi đồng chất, cách nhau một đoạn r. Nếu lực tương tác tĩnh điện giữa chúng là 0,9 N và hằng số điện môi là 2 thì r bằng

Xem lời giải » 3 năm trước 123
Câu 11: Trắc nghiệm

Một tụ điện có ghi  25μF−500V. Nối hai bản tụ vào một nguồn điện có hiệu điện thế 300V. Tính điện tích tối đa mà tụ tích được.

Xem lời giải » 3 năm trước 121
Câu 12: Trắc nghiệm

Dùng các kí hiệu theo sách giáo khoa Vật lí 11, ban Cơ bản. Chọn biểu thức đúng. Khi điện tích q dịch chuyển từ M đến N trong vùng không gian có điện trường đều, cường độ điện trường có độ lớn E thì

Xem lời giải » 3 năm trước 121
Câu 13: Trắc nghiệm

Dòng điện không đổi là dòng điện

Xem lời giải » 3 năm trước 121
Câu 14: Trắc nghiệm

Người ta làm nhiễm điện cho một thanh kim loại bằng cách hưởng ứng. Sau khi nhiễm điện thì số electron trong thanh kim loại sẽ:

Xem lời giải » 3 năm trước 121
Câu 15: Trắc nghiệm

Chọn câu phát biểu sai

Xem lời giải » 3 năm trước 120

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »