Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 50

Cho mạch điện gồm R1 = 5Ω, ampe kế và dây nối có điện trở nhỏ, vôn kế có điện trở rất lớn, suất điện động của nguồn E = 3V, điện trở trong r, ampe kế chỉ 0,3A và vôn kế chỉ 1,2V. Tìm điện trở trong r?

A. 0,5Ω 

B. 1Ω  

Đáp án chính xác ✅

C. 0,75 Ω 

D. 0,25 Ω

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Số chỉ ampe kế chính là cường độ dòng điện trong mạch chính I = 0,3 A

Vì R1 nt R2 nên I1 = I2 = I = 0,3A

Số chỉ vôn kế là hiệu điện thế hai đầu điện trở R2

U2 = UV = 1,2V

Điện trở R2 được xác định theo công thức R2 = U2/I2 = 4Ω

Điện trở tương đương của đoạn mạch RTD = R1 + R2 = 9Ω

Áp dụng biểu thức định luật Ôm cho toàn mạch ta có

= (E : I) RTD1Ω

Chọn B

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Một tụ điện phẳng được mắc vào hai cực của một nguồn điện có hiệu điện thế \(50\left( V \right).\) Ngắt tụ điện ra khỏi nguồn rồi kéo cho khoảng cách giữa hai bản tụ tăng gấp hai lần thì

Xem lời giải » 3 năm trước 60
Câu 2: Trắc nghiệm

Công thức nào sau đây là đúng của định luật Fa-ra-đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 58
Câu 3: Trắc nghiệm

Cường độ dòng điện không đổi được xác định theo biểu thức nào sau đây :

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 4: Trắc nghiệm

Một electron di chuyển được đoạn đường \(1cm,\) dọc theo đường sức điện, dưới tác dụng của lực điện trong một điện trường đều có cường độ điện trường \(100V/m.\) Tìm công của lực điện

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 5: Trắc nghiệm

Khi ghép n nguồn điện nối tiếp, mỗi nguồn có suất điện động E và điện trở trong r thì suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn là

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 6: Trắc nghiệm

Một đoạn mạch tiêu thụ có công suất \(100W,\) trong \(20\) phút nó tiêu thụ một năng lượng là bao nhiêu ?

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 7: Trắc nghiệm

Nếu ghép 3 pin giống nhau nối tiếp thu được bộ nguồn 7, 5 V và 3 Ω thì khi mắc 3 pin đó song song thu được bộ nguồn

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 8: Trắc nghiệm

Chọn phát biểu sai. Nhiệt lượng tỏa ra trên vật dẫn khi có dòng điện chạy qua

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 9: Trắc nghiệm

Có hai điện tích điểm \({q_1}\) và \({q_2}\), chúng đẩy nhau. Khẳng định nào sau đây là đúng?

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 10: Trắc nghiệm

Một nguồn điện có suất điện động \(12V,\) khi mắc nguồn điện này với một bóng đèn để thành mạch điện kín thì nó cung cấp một dòng điện có cường độ \(0,8A.\) Công suất của nguồn điện là bao nhiêu ?

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 11: Trắc nghiệm

Một mạch điện gồm nguồn điện có \(\xi  = 6V,\,r = 2\Omega ,\) mạch ngoài có \({R_1} = 5\Omega ,\,{R_2} = 10\Omega ,\,{R_3} = 3\Omega \) mắc nối tiếp với nhau tạo thành mạch kín. Điện trở của toàn mạch là bao nhiêu ?

Xem lời giải » 3 năm trước 53
Câu 12: Trắc nghiệm

Cho đoạn mạch gồm điện trở R1 = 100 (Ω), mắc nối tiếp với điện trở R2 = 200 (Ω). đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế U khi đó hiệu điên thế giữa hai đầu điện trở R1 là 6 (V). Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch là:

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 13: Trắc nghiệm

Trong đoạn mạch chỉ có điện trở thuần, với thời gian như nhau, nếu cường độ dòng điện giảm \(2\) lần thì nhiệt lượng tỏa ra trên mạch

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 14: Trắc nghiệm

Một bộ nguồn gồm hai nguồn điện mắc nối tiếp . Hai nguồn có suất điện động lần lượt là 5 V và 7V. Suất điện động của bộ nguồn là

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 15: Trắc nghiệm

Cho đoạn mạch có hiệu điện thế hai đầu không đổi, khi điện trở trong mạch được điều chỉnh tăng \(2\) lần thì trong cùng khoảng thời gian, điện năng tiêu thụ của mạch sẽ :

Xem lời giải » 3 năm trước 51

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »