Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Đáp án: D
Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch là:
(I -I2)R1 + I.R3 = U.
Thay U = 12V, ta giải được I = 2,5A
Mặt khác ta có: I2.R2 + I.R3 = U. Giải được R2 = 8Ω.
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Trên vỏ một tụ điện có ghi 50µF-100V. Điện tích lớn nhất mà tụ điện tích được là:
Một tụ điện phẳng được mắc vào hai cực của một nguồn điện có hiệu điện thế 50 (V). Ngắt tụ điện ra khỏi nguồn rồi kéo cho khoảng cách giữa hai bản tụ tăng gấp hai lần thì
Năng lượng của nguồn điện cung cấp cho mạch trong 15 phút bằng
Chiếu một chùm tia sáng tới mặt phân cách giữa hai môi trường trong suốt. Khi xảy ra hiện tượng phản xạ toàn phần thì
Một dòng điện có cường độ I = 2A chạy qua một vật dẫn có điện trở R = 200Ω thì nhiệt lượng toả ra trong 40s là
rong các chất sau đây:
I. Dung dịch muối NaCl; II. Sứ; III. Nước nguyên chất; IV. Than chì.
Những chất điện dẫn là:
Biết hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn là 6V. Điện năng tiêu thụ trên dây dẫn khi có dòng điện cường 2A chạy qua trong 1 giờ là
Dòng điện kim loại là dòng chuyển dời có hướng của các
Dụng cụ hay thiết bị điện nào sau đây biến đổi hoàn toàn điện năng thành nhiệt năng?
So với bản chất của dòng điện trong chất khi, dòng điện trong chất điện phân không có
Một hạt mang điện tích dương từ điểm A đến điểm B trên một đường sức của một điện trường đều chỉ do tác dụng của lực điện trường thì động năng của hạt tăng. Chọn nhận xét đúng:
Để quan sát rõ các vật thì mắt phải điều tiết sao cho
Khi nói về hiện tượng phản xạ toàn phần. Phát biểu nào sau đây sai?
Có n nguồn giống nhau mắc song song, mỗi nguồn có suất điện động E và điện trở trong r. Công thức đúng là:
.png)