Cho 86,3 gam hỗn hợp X gồm Na, K, Ba và Al2O3 (trong đó oxi chiếm 19,47% về khối lượng) tan hết vào nước thu được dung dịch Y và 13,44 lít H2 (đktc). Cho 3,2 lít dung dịch HCl 0,75M vào dung dịch Y, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 54,6.
B. 27,3.
C. 23,4.
D. 10,4.
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có mO(X) = 86,3.19,47% = 16,8 gam.
⟹ nO(X) = 16,8/16 = 1,05 mol
⟹ nAl2O3 = 1/3.nO(X) = 0,35 mol
- Khi hỗn hợp X + H2O:
nH2 = 13,44/22,4 = 0,6 mol
2Na + 2H2O → 2NaOH + H2 (1)
2K + 2H2O → 2KOH + H2 (2)
Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2 (3)
Từ (1) (2) (3) ta thấy nOH- = 2nH2 = 1,2 mol
Al2O3 + 2OH- → 2AlO2- + H2O (4)
0,35 → 0,7 → 0,7 (mol)
Trong dung dịch Y có chứa: OH- dư (1,2 - 0,7 = 0,5 mol) và AlO2- (0,7 mol).
- Khi dung dịch Y + HCl thì các phản ứng xảy ra theo thứ tự:
nH+ = 3,2.0,75 = 2,4 mol
H+ + OH- → H2O
0,5 ← 0,5 (mol)
H+ + AlO2- + H2O → Al(OH)3
0,7 ← 0,7 → 0,7 (mol)
→ nH+ còn lại = 2,4 - 0,5 - 0,7 = 1,2 mol
3H+ + Al(OH)3 → Al3+ + 3H2O
1,2 → 0,4 (mol)
⟹ nAl(OH)3 còn lại = 0,7 - 0,4 = 0,3 mol
⟹ m = 0,3.78 = 23,4 gam.
Đáp án C
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cho các chất sau: phenylamoni clorua, anilin, glyxin, ancol benzylic, metyl axetat. Số chất phản ứng được với dung dịch KOH là
Cho hỗn hợp X gồm 0,2 mol H2NC3H5(COOH)2 (axit glutamic) và 0,1 mol H2NCH2COOH (glyxin) tác dụng với 300 ml dung dịch KOH 2M thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là
Đốt cháy m gam hỗn hợp gồm 2 amin no đơn chức mạch hở thu được 28,6 gam CO2 và 18,45 gam H2O. Giá trị của m là
Phản ứng nào sau đây là phản ứng trao đổi ion trong dung dịch?
Đốt cháy hoàn toàn 14,8 gam este X thu được 13,44 lít CO2 (đktc) và 10,8 gam H2O. CTPT của X là:
Tính thể tích dung dịch HNO3 96% (D = 1,52 g/ml) cần dùng để tác dụng với lượng dư xenlulozo tạo 29,7 kg xenlulozo trinitrat.
Lấy 14,6 gam một đipeptit X tạo ra từ glyxin và alanin cho tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl 1M. Thể tích dung dịch HCl tham gia phản ứng là
Metylamin phản ứng với dung dịch chất nào sau đây?
Cho luồng khí H2 dư qua hỗn hợp các oxit CuO, Fe2O3, Al2O3, MgO nung nóng ở nhiệt độ cao. Sau phản ứng, hỗn hợp chất rắn thu được gồm
Chất hữu cơ X thuộc loại cacbohiđrat là chất rắn, màu trắng, không tan trong nước, dạng nguyên chất hay gần nguyên chất, được chế thành sợi, tơ, giấy viết. Chất X là
Kim loại nào sau đây được điều chế bằng phản ứng thủy luyện?
Crom(III) hiđroxit tan trong dung dịch nào sau đây?
Dung dịch chứa chất nào sau đây không làm đổi màu quỳ tím?