Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Áp dụng định luật khúc xạ ánh sáng ta có:
\(\begin{array}{l}
{n_1}\sin i = {n_2}\sin r\\
\Rightarrow \sin {30^0} = 1,5.\sin r\\
\Leftrightarrow \sin r = \frac{1}{3}\\
\Rightarrow r \approx 19,{5^0}
\end{array}\)
Vậy góc khúc xạ cần tìm là r≈19,50
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Phát biểu nào sau đây về tác dụng của lực từ là không đúng:
Vật sáng AB đặt vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ có độ tụ 5dp và cách thấu kính một đoạn 30cm. Ảnh A’B’ của AB qua thấu kính là:
Thấu kính là một khối chất trong suốt được giới hạn bởi:
Trong khoảng thời gian Δt, độ biến thiên từ thông qua mạch kín là ΔΦ. Độ lớn của suất điện động cảm ứng trong mạch được xác định theo công thức
Trong một môi trường vật chất truyền ánh sáng, chiết suất tuyệt đối của môi trường
Với \(\alpha = \left( {\vec n,\vec B} \right)\). Công thức tính từ thông gửi qua một mạch kín diện tích S là
Từ trường là dạng vật chất tồn tại trong không gian và tác dụng
Phát biểu nào dưới đây là đúng? Cảm ứng từ tại một điểm trong từ trường
Phát biểu nào dưới đây là đúng? Độ lớn cảm ứng từ tại tâm một dòng điện tròn
Vật sáng AB đặt ở hai vị trí cách nhau a = 10 cm. Thấu kính đều cho ảnh cao gấp 2 lần vật. Tính tiêu cự của thấu kính.
Chiếu chùm tia sáng song song, hẹp đi từ nước có chiết suất n1=4/3 sang thủy tinh có chiết suất n2=1,52 với góc tới i=300. Tính góc khúc xạ.
Phát biểu nào dưới đây là sai? Lực từ là lực tương tác