Chất X (CnH2n+4O4N2) là muối amoni của axit cacboxylic đa chức, chất Y (CmH2m+4O2N2) là muối amoni của một amino axit. Cho m gam E gồm X và Y (có tỉ lệ mol tương ứng là 7 : 3) tác dụng hết với lượng dư dung dịch NaOH đun nóng, thu được 0,17 mol etylamin và 15,09 gam hỗn hợp muối. Phần trăm khối lượng của X trong E có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?
A. 71.
B. 52.
C. 68.
D. 77.
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có:
X + 2NaOH → Muối + 2C2H5NH2 + 2H2O
Y + NaOH → Muối + C2H5NH2 + H2O
Ta có nX : nY = 7 : 3 và nC2H5NH2 = 2nX + nY = 0,17 mol
Suy ra nX = 0,07 mol và nY = 0,03 mol
Bảo toàn khối lượng:
mE + mNaOH = mmuối + mC2H5NH2 + mH2O
→ mE = 15,09 + 0,17.45 + 0,17.18 – 0,17.40 = 19
→ mE = 0,07(14n + 96) + 0,03(14m + 64) = 19
→ n = \(\frac{0,74-0,03m}{0,07}\)
Vì m là số C của muối axit cacboxylic với C2H5NH2 nên m ≥ 6
n là số C của aa với C2H5NH2 nên n ≥ 4
Thỏa mãn với m = 6 và n = 8 thì
mX = 0,07(14.8 + 96) =14,56 gam
→ %mX = 76,63% gần nhất với 77%
Đáp án D
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Cho các chất sau: phenylamoni clorua, anilin, glyxin, ancol benzylic, metyl axetat. Số chất phản ứng được với dung dịch KOH là
Cho hỗn hợp X gồm 0,2 mol H2NC3H5(COOH)2 (axit glutamic) và 0,1 mol H2NCH2COOH (glyxin) tác dụng với 300 ml dung dịch KOH 2M thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là
Đốt cháy m gam hỗn hợp gồm 2 amin no đơn chức mạch hở thu được 28,6 gam CO2 và 18,45 gam H2O. Giá trị của m là
Tính thể tích dung dịch HNO3 96% (D = 1,52 g/ml) cần dùng để tác dụng với lượng dư xenlulozo tạo 29,7 kg xenlulozo trinitrat.
Phản ứng nào sau đây là phản ứng trao đổi ion trong dung dịch?
Lấy 14,6 gam một đipeptit X tạo ra từ glyxin và alanin cho tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl 1M. Thể tích dung dịch HCl tham gia phản ứng là
Đốt cháy hoàn toàn 14,8 gam este X thu được 13,44 lít CO2 (đktc) và 10,8 gam H2O. CTPT của X là:
Cho luồng khí H2 dư qua hỗn hợp các oxit CuO, Fe2O3, Al2O3, MgO nung nóng ở nhiệt độ cao. Sau phản ứng, hỗn hợp chất rắn thu được gồm
Metylamin phản ứng với dung dịch chất nào sau đây?
Chất hữu cơ X thuộc loại cacbohiđrat là chất rắn, màu trắng, không tan trong nước, dạng nguyên chất hay gần nguyên chất, được chế thành sợi, tơ, giấy viết. Chất X là
Kim loại nào sau đây được điều chế bằng phản ứng thủy luyện?
Thủy phân 68,4 gam saccarozơ trong môi trường axit với hiệu suất 92%, sau phản ứng thu được dung dịch chứa m gam glucozơ. Giá trị của m là
Dung dịch chứa chất nào sau đây không làm đổi màu quỳ tím?