Bể chứa nước có thành cao 80cm và đáy phẳng dài 120cm. Độ cao mực nước trong bể là 60cm, chiết suất của nước là 4/3. Ánh nắng chiếu theo phương nghiêng một góc 300 so với phương ngang. Độ dài của bóng đen tạo thành trên mặt nước là:
A. \(20\sqrt 2 cm\)
B. \(20\sqrt 3 cm\)
C. 10cm
D. \(\frac{{20}}{{\sqrt 3 }}cm\)
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có, ánh nắng chiếu nghiêng một góc 300 so với phương ngang => i = 600
.jpg)
Từ hình vẽ ta có:
\(\tan i = \frac{x}{{MA}} \to x = MAtan60 = 20\sqrt 3 cm\)
=> Độ dài bóng đen tạo trên mặt nước là \(x = 20\sqrt 3 cm\)
Đáp án cần chọn là: B
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Người ta điều chỉnh kính thiên văn theo cách nào sau đây?
Biểu thức nào sau đây là biểu thức của định luật khúc xạ ánh sáng?
Chọn phát biểu sai.
Suất điện động tự cảm có giá trị lớn khi cường độ dòng điện chạy qua mạch có giá trị
Biết rằng cứ trong thời gian 10−3s thì cường độ dòng điện trong mạch giảm đều một lượng là 1 A và suất điện động tự cảm trong cuộn dây là 11,2 V. Độ tự cảm của cuộn dây bằng:
Trong hình vẽ sau hình nào chỉ sai hướng của lực Lorenxơ tác dụng lên hạt mang điện dương chuyển động trong từ trường đều:
Khi nói về lực từ tác dụng lên một đoạn dây dẫn có chiều dài l, mang dòng điện I, đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ hợp với một góc \(\alpha \), phát biểu nào sau đây không đúng?
Một người cận thị phải đeo sát mắt kính cận số 0,5. Nếu xem ti vi mà không muốn đeo kính thì người đó phải cách màn hình xa nhất một đoạn
Biểu thức nào sau đây xác định cảm ứng từ của dòng điện thẳng dài đặt trong không khí:
Trong các mạch điện một chiều có chứa cuộn cảm, hiện tượng tự cảm
Một tia sáng đi từ không khí vào nước có chiết suất n=4/3 dưới góc tới i=300. Góc khúc xạ có giá trị bằng:
Hai dòng điện thẳng dài, đặt song song ngược chiều cách nhau 20cm trong không khí có I1=I2=12. Xác định cảm ứng từ tổng hợp tại điểm M cách I1 là 16cm và cách I2 là 12cm.