Việc hàn mối dây đồng được thực hiện bằng một xung phóng điện của tụ C=1mF được tích điện đến hiệu điện thế U = 1,5kV, thời gian phát xung t = 2 10-6 s, hiệu suất của thiết bị H = 4%. Công suất trung bình hiệu dụng của mỗi xung là:
A. 22,5kW
B. 22,5MW
C. 5,24MW
D. 5,24kW
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
+ Năng lượng toàn phần : \( {W_0} = \frac{1}{2}C{U^2}\)
=> Năng lượng có ích: \( {W_{ich}} = H{{\rm{W}}_0}\)
+ Công suất trung bình mỗi xung:
\( P = \frac{{{{\rm{W}}_{ich}}}}{t} = \frac{{H{{\rm{W}}_0}}}{t} = \frac{{HC{U^2}}}{{2t}} = \frac{{{{0,04.10}^{ - 3}}.{{({{1,5.10}^3})}^2}}}{{{{2.2.10}^{ - 6}}}} = 22,5M{\rm{W}}\)
Đáp án cần chọn là: B
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Chọn phát biểu đúng? Đơn vị của cường độ điện trường là:
Gọi F là lực điện mà điện trường có cường độ điện trường E tác dụng lên một điện tích thử q . Nếu tăng q lên gấp đôi thì E và F thay đổi như thế nào?
Chọn phát biểu đúng. Trong những cách sau cách nào có thể làm nhiễm điện cho một vật?
Hai điện tích điểm q1 =-4.10-5C và q1 =5.10-5C đặt cách nhau 5cm trong chân không. Lực tương tác giữa hai điện tích đó bằng
Chọn câu đúng: Ghép song song n nguồn điện giống nhau để tạo thành một bộ nguồn. Gọi E và r là suất điện động và điện trở trong của mỗi nguồn điện, thì bộ nguồn có:
Chỉ ra công thức đúng của định luật Cu-lông trong chân không
Môi trường nào sau đây không chứa điện tích tự do?
Để tụ tích một điện lượng 10 nC thì đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế 2V. Để tụ đó tích được điện lượng 2 nC thì phải đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế
Một hệ cô lập gồm ba điện tích điểm, có khối lượng không đáng kể, nằm cân bằng với nhau. Tình huống nào dưới đây có thể xảy ra?
Một tụ điện phẳng không khí, có hai bản hình tròn bán kính R = 6cm đặt cách nhau một khoảng d = 0,5cm. Đặt vào hai bản một hiệu điện thế U =10V. Năng lượng của tụ điện là:
Xét cấu tạo nguyên tử về phương diện điện. Trong các nhận định sau, nhận định nào không đúng?