Một hệ hai điện tích điểm \(q_1 = 10^{-6} C ; q_2 = -2.10^{-6} C\) đặt trong không khí, cách nhau 20cm. Lực tác dụng của hệ lên một điện tích điểm \(q_0 = 5.10^{-8} C\) đặt tại điểm chính giữa của đoạn thẳng nối giữa hai điện tích trên sẽ là
A. F = 0,135N
B. F = 3,15N
C. F = 1,35N.
D. F = 0,0135N.
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
+ Do q0 cùng dấu với q1 và ngược dấu với q2 nên F10; F20 cùng phương, cùng chiều và cùng độ lớn
\(\begin{array}{l} {F_{10}} = k\frac{{\left| {{q_1}{q_0}} \right|}}{{\varepsilon {r_{10}}^2}} = {9.10^9}\frac{{\left| {{{10}^{ - 6}}{{.5.10}^{ - 8}}} \right|}}{{{{1.0,10}^2}}} = 0,045N\\ {F_{20}} = k\frac{{\left| {{q_2}{q_0}} \right|}}{{\varepsilon {r_{20}}^2}} = {9.10^9}\frac{{\left| {{{2.10}^{ - 6}}{{.5.10}^{ - 8}}} \right|}}{{{{1.0,10}^2}}} = 0,09N \end{array}\)
+ Lực tác dụng: \(F=F_{10}+F_{20}=0,135N\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Chọn phát biểu đúng? Đơn vị của cường độ điện trường là:
Gọi F là lực điện mà điện trường có cường độ điện trường E tác dụng lên một điện tích thử q . Nếu tăng q lên gấp đôi thì E và F thay đổi như thế nào?
Chọn phát biểu đúng. Trong những cách sau cách nào có thể làm nhiễm điện cho một vật?
Hai điện tích điểm q1 =-4.10-5C và q1 =5.10-5C đặt cách nhau 5cm trong chân không. Lực tương tác giữa hai điện tích đó bằng
Chọn câu đúng: Ghép song song n nguồn điện giống nhau để tạo thành một bộ nguồn. Gọi E và r là suất điện động và điện trở trong của mỗi nguồn điện, thì bộ nguồn có:
Chỉ ra công thức đúng của định luật Cu-lông trong chân không
Môi trường nào sau đây không chứa điện tích tự do?
Để tụ tích một điện lượng 10 nC thì đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế 2V. Để tụ đó tích được điện lượng 2 nC thì phải đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế
Một hệ cô lập gồm ba điện tích điểm, có khối lượng không đáng kể, nằm cân bằng với nhau. Tình huống nào dưới đây có thể xảy ra?
Xét cấu tạo nguyên tử về phương diện điện. Trong các nhận định sau, nhận định nào không đúng?
Một tụ điện phẳng không khí, có hai bản hình tròn bán kính R = 6cm đặt cách nhau một khoảng d = 0,5cm. Đặt vào hai bản một hiệu điện thế U =10V. Năng lượng của tụ điện là: