Một hạt proton bay vào trong từ trường đều, cảm ứng từ B = 1,2 T. Lúc lọt vào trong từ trường vận tốc của hạt là 105 m/s và hợp thành với đường sức từ góc 300. Điện tích hạt proton là q = 1,6.10-19 (C). Độ lớn lực Lorenxơ tác dụng lên proton là:
A. 9,6.10-15 (N)
B. 9,6.10-12 (N)
C. 9,6.10-15 (mN)
D. 9,6.10-13 (N)
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Lực Lo-ren-xơ có độ lớn được tính theo công thức f = |q|.v.B. sinα
Thay số vào công thức ta được:
f = 1,6.10-19.105.1,2.sin300 = 9,6.10-15 (N)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Khi chiếu tia sáng từ môi trường trong suốt có chiết suốt n= 2 ra ngoài không khí thì góc giới hạn phản xạ toàn phần bằng:
Biểu thức tổng quát tính từ thông gửi qua một khung dây đặt trong một từ trường đều là:
Một thấu kính hội tụ có tiêu cự 20 cm. Tính độ tụ của thấu kính .
Cách nào sau đây làm xuất hiện suất điện động cảm ứng trong một khung dây dẫn kín?
Từ thông riêng gửi qua một ống dây được xác định bởi công thức:
Một khung dây tròn bán kính R = 10 cm, có 10 vòng dây có dòng điện cường độ I = 1 A chạy qua. Cảm ứng từ tại tâm vòng dây là
Một khung dây phẳng có diện tích 10 cm2 đặt trong từ trường đều cảm ứng từ B = 2.10-2T, mặt phẳng khung dây hợp với đường cảm ứng từ một góc 300. Tính độ lớn từ thông qua khung?
Một vòng dây dẫn có diện tích 12 cm2 đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B = 4.10-4T. Vectơ cảm ứng từ hợp với pháp tuyến một góc 600. Từ thông qua vòng dây đó bằng
Khi nói về tính chất của đường sức từ, phát biểu nào sau đây không đúng?
Mắt của một người có khoảng cực viễn là 40cm. Để quan sát những vật ở vô cực mà không điều tiết thì người này đeo kính sát mắt có độ tụ