Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 29

Một gen có 20% ađênin và trên mạch gốc có 35% xitôzin. Gen tiến hành phiên mã 4 lần và đã sử dụng mội trường tổng số 4800 ribônuclêôtit tự do. Mỗi phân tử mARN được tạo ra có chứa 320 uraxin. Số lượng từng loại ribônuclêôtit môi trường cung cấp cho phiên mã là:

A. rA = 640, rU = 1280, rG = 1680, rX = 1200

Đáp án chính xác ✅

B. rA = 480, rU = 960, rG = 1260, rX = 900

C. rA = 480, rU = 1260, rG = 960, rX = 900

D. rA = 640, rU = 1680, rG = 1280, rX = 1200

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Số lượng ribônuclêôtit trong phân tử mARN do gen đó phiên mã là: 4800 : 4 = 1200

Số lượng nuclêôtit trong gen là: 1200 x 2 =2400

Số lượng nucleotit loại A trong gen đó là: 2400 x 0.2 = 480

→ Số lượng nucleotit loại A trong mARN là  

→ rA = Tgốc =  A- rU = 480- 320 = 160

Số lượng nucleotit loại G trong mARN đó là

rG = X gốc = 0.35 x 1200 = 420

Số lượng nucleotit loại X trong mARN đó là

1200 – (420 + 160 + 320) = 300

Số lượng từng loại ribônuclêôtit môi trường cung cấp cho phiên mã là:

rAcc = 160 x 4 = 640

rUcc  =320 x 4 = 1280

rGcc  = 420 x 4 = 1680

rXcc= 300 x 4 = 1200

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Một gen dài 2448 Ao có A= 15% tổng số nucleotit, phân tử mARN do gen trên tổng hợp có U= 36 ribonucliotit và X = 30 % số ribonucleotit của mạch. Tỉ lệ phần trăm từng loại nucleotit A, T, G, X trong mạch khuôn của gen lân lượt là:

Xem lời giải » 3 năm trước 111
Câu 2: Trắc nghiệm

Hệ quả của dạng đột biết nào sau đây dẫn đến làm gia tăng số lượng gen trên nhiễm sắc thể

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 3: Trắc nghiệm

Loại tính trạng nào sau đây có mức phản ứng rộng?

Xem lời giải » 3 năm trước 56
Câu 4: Trắc nghiệm

Bệnh, hội chứng nào sau đây ở người là hậu quả của đột biến cấu trúc nhiễm sắc thể?

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 5: Trắc nghiệm

Trong cơ chế điều hoà hoạt động của opêron Lac, sự kiện nào sau đây diễn ra cả khi môi trường có lactôzơ và khi môi trường không có lactôzơ?

Xem lời giải » 3 năm trước 54
Câu 6: Trắc nghiệm

Đơn phân của prôtêin là gì?

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 7: Trắc nghiệm

Một phân tử ADN tự nhân đôi liên tiếp 5 lần sẽ tạo ra số phân tử ADN là:

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 8: Trắc nghiệm

Tính theo lí thuyết, tỉ lệ các loại giao tử 2n được tạo ra từ thể tứ bội có kiểu gen AAaa là:

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 9: Trắc nghiệm

Một cây có kiểu gen Ab/aB tự thụ phấn, tần số hoán vị gen của tế bào sinh hạt phấn và tế bào noãn đều là 30%, thì con lai mang kiểu gen Ab/aB sinh ra có tỉ lệ:

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 10: Trắc nghiệm

Theo Jacôp và Mônô, các thành phần cấu tạo của opêron Lac gồm:

Xem lời giải » 3 năm trước 50
Câu 11: Trắc nghiệm

Một gen dài 2448 Aocó A= 15% tổng số nucleotit, phân tử mARN do gen trên tổng hợp có U= 36 ribonucliotit và X = 30 % số ribonucleotit của mạch. Số lượng các loại ribonucleotit A,U, G, X trên mARN lần lượt là:

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 12: Trắc nghiệm

Một gen cấu trúc dài 4080 ăngxtrông, có tỉ lệ \( \frac{A}{G} = \frac{3}{2} \), gen này bị đột biến thay thế một cặp A - T bằng một cặp G - X. Số lượng nuclêôtit từng loại của gen sau đột biến là: 

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 13: Trắc nghiệm

F1 chứa 3 cặp gen dị hợp, khi giảm phân thấy xuất hiện 8 loại giao tử với số liệu sau đây: ABD = 10; ABd = 10; AbD = 190; Abd =190; aBD = 190; aBd = 190; abD = 10; abd = 10  

Kết luận nào sau đây đúng?

I. 3 cặp gen cùng nằm trên 1 cặp NST tương đồng.

II. Tần số hóa vị gen là 5%.

III. 3 cặp gen nằm trên 2 cặp NST tương đồng.

IV. Tần số hoán vị gen là 2,5%.

Xem lời giải » 3 năm trước 49
Câu 14: Trắc nghiệm

Một phân tử mARN có tỷ lệ các loại nuclêôtit A: U : G : X = 1 : 2 : 3 : 4. Tỷ lệ phần trăm từng loại nuclêôtit trong gen đã tổng hợp phân tử ARN nói trên là:

Xem lời giải » 3 năm trước 48
Câu 15: Trắc nghiệm

Trong trường hợp các gen phân li độc lập, tổ hợp tự do. Cá thể có kiểu gen AaBb giảm phân bình thường có thể tạo ra

Xem lời giải » 3 năm trước 48

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »