Hai điện tích điểm \(q_1 = 2.10^{−2} (pC) ; q_2 = − 2.10^{−2} (μC)\) đặt tại hai điểm A và B cách nhau một đoạn a = 30 (cm) trong không khí. Lực điện tác dụng lên điện tích \(q_0 = 2.10^{−9} (C)\) đặt tại điểm M cách đều A và B một khoảng bằng a có độ lớn là:
A. F = 4.10−6N.
B. F = 4.10−10N.
C. F = 6,928.10−6N.
D. F = 3,464.10−6N
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
+ Tam giác ABM là tam giác đều cạnh a = 30 (cm) = 0,3 (m).
+ Cường độ điện trường do \(q_1 = 2.10^{-2} (μC)\)
+ Cường độ điện trường do \(q = - 2.10^{-2} (μC) = - 2.10^{-8} (C)\) đặt tại B, gây ra tại M là: \( {E_1} = {9.10^9}.\frac{{\left| {{q_1}} \right|}}{{{a^2}}} = 2000V/m\) có hướng từ A đến M
+ Cường độ điện trường do \(q_2=-2.10^{-2} (\mu C)\) đặt tại B gây ra tại M là: \( {E_2} = {9.10^9}.\frac{{\left| {{q_1}} \right|}}{{{a^2}}} = 2000V/m\) có hướng từ M đến B
+ Suy ra hai vecto \( \overrightarrow {{E_2}} ;\overrightarrow {{E_1}} \) hợp với nhau một góc 1200
+ Cường độ điện trường tổng hợp tại điểm M là: \( \overrightarrow E = \overrightarrow {{E_1}} + \overrightarrow {{E_2}} \)
+ Do \( \overrightarrow {{E_2}} ;\overrightarrow {{E_1}} \) hợp với nhau một góc 1200 và \(E_1=E_2\) nên \(E=E_1=E_2=200V/m\)
+ Lực điện tác dụng lên điện tích \(q_0=2.10^{-9}C\) đặt tại điểm M có hướng song song với AB và có độ lớn là: \(F=q_0E=4.10^{-6}N\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Chọn phát biểu đúng? Đơn vị của cường độ điện trường là:
Gọi F là lực điện mà điện trường có cường độ điện trường E tác dụng lên một điện tích thử q . Nếu tăng q lên gấp đôi thì E và F thay đổi như thế nào?
Chọn phát biểu đúng. Trong những cách sau cách nào có thể làm nhiễm điện cho một vật?
Hai điện tích điểm q1 =-4.10-5C và q1 =5.10-5C đặt cách nhau 5cm trong chân không. Lực tương tác giữa hai điện tích đó bằng
Chọn câu đúng: Ghép song song n nguồn điện giống nhau để tạo thành một bộ nguồn. Gọi E và r là suất điện động và điện trở trong của mỗi nguồn điện, thì bộ nguồn có:
Môi trường nào sau đây không chứa điện tích tự do?
Chỉ ra công thức đúng của định luật Cu-lông trong chân không
Để tụ tích một điện lượng 10 nC thì đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế 2V. Để tụ đó tích được điện lượng 2 nC thì phải đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế
Một tụ điện phẳng không khí, có hai bản hình tròn bán kính R = 6cm đặt cách nhau một khoảng d = 0,5cm. Đặt vào hai bản một hiệu điện thế U =10V. Năng lượng của tụ điện là:
Một hệ cô lập gồm ba điện tích điểm, có khối lượng không đáng kể, nằm cân bằng với nhau. Tình huống nào dưới đây có thể xảy ra?
Xét cấu tạo nguyên tử về phương diện điện. Trong các nhận định sau, nhận định nào không đúng?