Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có:
+ Vì Rtd=7,5<R nên có một điện trở mắc song song với Rx
Ta có: 12.Rx12+Rx=7,5⇔Rx=20Ω
+ Vì Rx > R nên Rx gồm một điện trở R mắc nối tiếp với Ry.
Ta có: Rx=R+Ry⇔Ry=20−12=8Ω
+ Vì Ry < R nên Ry gồm một điện trở R mắc song song với Rz
Ta có: 12.Rz12+Rz=8⇔Rz=24Ω
+ Vì Rz > R nên Rz gồm một điện trở R mắc nối tiếp với Ra
Ta có: Rz=R+Ra⇔Ra=24−24=12Ω=R
Vậy cần ít nhất 5 điện trở R=12Ω để mắc thành một đoạn mạch có điện trở tươmng đương là 7,5Ω
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Điện trường trong khí quyển gần mặt đất có cường độ 200 V/m, hướng thẳng đứng từ trên xuống dưới. Một electron (-e = -1,6.10-19 C) ở trong điện trường này sẽ chịu tác dụng một lực điện có cường độ và hướng như thế nào?
Cường độ điện trường tại một điểm là đại lượng đặc trưng cho điện trường về
Một ấm điện có ghi 120V – 480W, người ta sử dụngn nguồn có hiệu điện thế 120V để đun nước. Điện trở của ấm và cường độ dòng điện qua ấm bằng
Trong dây dẫn kim loại có một dòng điện không đổi chạy qua có cường độ là 1,6mA chạy quA. Trong một phút số lượng electron chuyển qua một tiết diện thẳng là
Vào mùa hanh khô, nhiều khi kéo áo len qua đầu, ta thấy có tiếng nổ lách tách. Đó là do
Một nguồn điện có suất điện động 3V khi mắc với một bóng đèn thành một mạch kín thì cho một dòng điện chạy trong mạch có cường độ là 0,3A. Khi đó, công suất của nguồn điện này là
Một điện tích điểm q di chuyển trong điện trường đều E, có quỹ đạo là một đường cong kín, chiều dài quỹ đạo là s thì công của lực điện trường bằng
Để bóng đèn 120V – 60W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế 220V người ta mắc nối tiếp nó với điện trở R, R có giá trị:
Trong pin Vôn-ta, năng lượng nào đã chuyển hóa thành điện năng?
Một tụ điện được tích điện bằng một hiệu điện thế 10V thì năng lượng của tụ là 10mJ. Nếu muốn năng lượng của tụ là 22,5mJ thì hai bản tụ phải có hiệu điện thế là:
Hai điểm A và B nằm trên đường sức trong một điện trường đều cách nhau 2m. Độ lớn của cường độ điện trường đó là 1000 V/m. Hiệu điện thế giữa hai điểm A và B là: