Trong thí nghiệm I-âng về giao thoa ánh sáng, hai khe được chiếu bằng nguồn đơn sắc có bước sóng 0,4μm. Khoảng cách giữa 2 khe là 0,8mm, khoảng cách từ hai khe tới màn là 2m. Tại một điểm M cách vân chính giữa 7,5mm có vân sáng hay vân tối? Thứ mấy?
A. Vân tối thứ 8
B. Vân tối thứ 7
C. Vân sáng thứ 8
D. Vân sáng thứ 7
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có:
\(\begin{array}{l}
i = \frac{{\lambda D}}{a} = \frac{{0,4.2}}{{0,8}} = 1mm\\
\frac{{{x_M}}}{i} = \frac{{7,5}}{1} = 7,5 = 8 - \frac{1}{2} \Rightarrow k = 8
\end{array}\)
Vậy tại M là vân tối thứ 8.
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Nếu tăng điện dung của một mạch dao động lên 8 lần, đồng thời giảm độ tự cảm của cuộn dây đi 2 lần thì tần số dao động riêng của mạch sẽ:
Khi chiếu ánh sáng đơn sắc từ môi trường có chiết suất n1=1,6 sang môi trường có chiết suất n2=4/3 thì:
Chu kỳ dao động điện từ tự do trong mạch dao động LC được xác định bởi hệ thức nào sau đây?
Một mạch dao động gồm cuộn dây L , tụ C. Để bước sóng điện từ do mạch phát ra tăng lên 2 lần thì phải thay tụ C bằng tụ C′ có giá trị
Tia nào trong các tia sau đây khó quan sát hiện tượng giao thoa nhất ?
Chọn câu đúng nhất là: Khi cho ánh sáng đơn sắc truyền từ môi trường trong suốt này sang môi trường trong suốt khác thì
Với f1,f2,f3 lần lượt là tần số của các tia: tia hồng ngoại, tia tử ngoại và tia gamma (tia γ) thì