Một mạch dao động điện từ gồm cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L=40mH và tụ điện có điện dung C=0,2μF. Biết dây dẫn có điện trở thuần không đáng kể và trong mạch có dao động điện từ riêng. Lấy π=3,14. Chu kì dao động điện từ riêng trong mạch là
A. 56,17.10−5s
B. 6,28.10−4s
C. 12,56.10−4s
D. 6,28.10−5s
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Chu kì dao động điện từ riêng trong mạch là:
\(T = 2\pi \sqrt {LC} = 2\pi \sqrt {{{40.10}^{ - 3}}{{.0,2.10}^{ - 6}}} = {56,17.10^{ - 5}}s\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Nếu tăng điện dung của một mạch dao động lên 8 lần, đồng thời giảm độ tự cảm của cuộn dây đi 2 lần thì tần số dao động riêng của mạch sẽ:
Khi chiếu ánh sáng đơn sắc từ môi trường có chiết suất n1=1,6 sang môi trường có chiết suất n2=4/3 thì:
Chu kỳ dao động điện từ tự do trong mạch dao động LC được xác định bởi hệ thức nào sau đây?
Một mạch dao động gồm cuộn dây L , tụ C. Để bước sóng điện từ do mạch phát ra tăng lên 2 lần thì phải thay tụ C bằng tụ C′ có giá trị
Tia nào trong các tia sau đây khó quan sát hiện tượng giao thoa nhất ?
Với f1,f2,f3 lần lượt là tần số của các tia: tia hồng ngoại, tia tử ngoại và tia gamma (tia γ) thì