Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Tần số dao động của mạch là:
\(\begin{array}{l}
f = \frac{1}{{2\pi \sqrt {LC} }}\\
= \frac{1}{{2\sqrt {10} .\sqrt {{{2.10}^{ - 3}}{{.2.10}^{ - 12}}} }} = {2,5.10^6}Hz = 2,5MHz
\end{array}\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Nếu tăng điện dung của một mạch dao động lên 8 lần, đồng thời giảm độ tự cảm của cuộn dây đi 2 lần thì tần số dao động riêng của mạch sẽ:
Khi chiếu ánh sáng đơn sắc từ môi trường có chiết suất n1=1,6 sang môi trường có chiết suất n2=4/3 thì:
Chu kỳ dao động điện từ tự do trong mạch dao động LC được xác định bởi hệ thức nào sau đây?
Một mạch dao động gồm cuộn dây L , tụ C. Để bước sóng điện từ do mạch phát ra tăng lên 2 lần thì phải thay tụ C bằng tụ C′ có giá trị
Tia nào trong các tia sau đây khó quan sát hiện tượng giao thoa nhất ?
Với f1,f2,f3 lần lượt là tần số của các tia: tia hồng ngoại, tia tử ngoại và tia gamma (tia γ) thì